Þriðjudagur 19.07.2016 - 20:00 - Ummæli ()

Íbúar Venesúela fara erlendis til innkaupa

Mynd/AP

Mynd/AP

Mikill skortur á matvælum og öðrum varningi í Venesúela hefur leitt til þess að íbúar landsins þurfa að fara til Kólumbíú til að verða sér úti um nauðsynjar. Aðra helgina í röð hafa meiri en 100.000 manns lagt leið sína yfir landamæri Venesúela til Kólumbíu til að versla í matinn, kaupa lyf og annan varning sem ekki fæst lengur í landinu líkt og klósettpappír.

Stjórnvöld hleyptu umferð um landamærin aftur um síðustu helgi en landamærin hafa lengi verið lokuð vegna deilna ríkjanna tveggja og vegna smygls. Fólk kom allstaðar að til að geta verslað inn og sumir lögðu í allt að 10 tíma ferðalag til að komast til Kólumbíu. Landamæri Venesúela og Kólumbíu eru meira en 2000 kílómetra löng en þar hafa stjórnvöld í Venesúela, undir forystu sósíalistans Nicolás Maduro lengi barist við smyglara. Stjórnvöld ásaka smyglara um að kaupa mikið magn olíu og matar sem eru niðurgreiddir fyrir íbúa Venesúela í anda sósíalískrar hugmyndafræði landsins og flytja þá til Kólumbíu. Smyglarar græði á tá og fingri enda geti þeir selt varning sinn dýru verði handan landamæranna.

Nicolas Maduro forseti Venesúela. Mynd: Getty

Nicolas Maduro forseti Venesúela. Mynd: Getty

Mikill skortur er á öllum vörum í Venesúela og verðbólga er komin í þriggja stafa tölu, gjaldeyrishöftum hefur verið komið á og skorið niður í útgjöldum ríkisins vegna lágs heimsmarkaðsverð á olíu. Niðurgreiðslum á olíu og mat var komið á í stjórnartíð Hugo Chavez sem var forseti frá árinu 2002 til 2013 er hann lést af völdum hjartaáfalls. Maduro tók við embættinu eftir andlát Chavez og hélt stefnu hans til streitu þrátt fyrir hríðfallandi afurðaverð sem leikið hefur efnahagskerfi landsins grátt.

Stjórnvöld eru að glíma við sögulegar óvinsældir vegna ástandsins í landinu og kom það bersýnilega í ljós við landamærin um helgina. Hermenn gættu öryggis á svæðinu en það kom þó ekki í veg fyrir að andstæðingar ríkisstjórnarinnar dreifðu bæklingum, sungu þjóðsönginn og kölluðu ókvæðisorð að hermönnum. Flestir sem lögðu á sig ferðalagið yfir landamærin voru eingöngu mættir til að komast í matvörubúðir þar sem einhverjar vörur er að fá. Alejandro Chacon, sem býr við landamærin, lýsti þessu sem undarlegri upplifun en hann var engu að síður mjög spenntur að geta loksins keypt í matinn.

Landamæri venesúelaKólumbíumegin landamærana tóku glaðlyndir lögreglumenn á móti fólki íklæddir hvítum skyrtum, gáfu kökur og spiluðu tónlist. Kólumbískir frumkvöðlar reistu sölubása við vegin þar sem fólki gafst kostur á að greiða með gjaldmiðli Venesúela á verði sem var langt undir því sem tíðkast á svarta markaðnum þar. Rosa Cardenas, sjötugur fyrrum grunnskólakennari, fór yfir landamærin ásamt fimm ára dóttur sinni og lýsti yfir vonbrigðum sínum með að þurfa að leggja á sig slíka ferð fyrir jafn sjálfsagðan hlut og að versla í matinn.

Samkvæmt tölum frá kólumbískum stjórnvöldum fóru 35.000 manns yfir landamærin á laugaradaginn síðasta og allt að 80.000 fóru sömu leið daginn eftir. Stjórnvöld þar í landi lýsa þessu sem hjálparaðgerðum fyrir íbúa Venesúela. Eftirspurn eftir nauðsynjavörum líkt og sykri og hveiti var svo mikil að flytja þurfti vörur frá öðrum hlutum landsins að landamærunum til að svara henni.

Forseti Venesúela, Nicolás Maduro, hefur ekki viljað gangast við því að neyðarástand sé í landinu, hvað þá að það sé honum eða stefnu ríkisstjórnar hans um að kenna. Ástæðan fyrir skortinum séu andstæðingar ríkisstjórnarinnar og smyglarar. Kallaði hann ástandið á landamærunum sjónarspil fjölmiðlamanna og birti ríkisstjónvarp Venesúela frétt á sunnudaginn þar sem fólk sást koma aftur yfir landamærin tómhent, reitt vegna okurs Kólumbíumanna og hótana um ofbeldi af þeirra hálfu.

«
»

Ummæli ()

Vinsamlegast athugið:
Ummæli eru á ábyrgð þeirra sem þau skrifa. Eyjan áskilur sér þó rétt til að fjarlægja óviðeigandi og meiðandi ummæli. Tilkynna má óviðeigandi ummæli í netfangið ritstjorn@eyjan.is

Hreinn hagnaður jókst um 12%

Kristinn H. Gunnarsson ritar: Enn er í fersku minni leiftursókn útgerðargreifanna að almannahag í byrjun ársins. Talsmenn LÍÚ ráku upp mikið ramakvein yfir því að veiðigjaldið jókst í samræmi við aukinn hagnað 2015. Var því mjög haldið fram að greiðslur til ríkisins í formi veiðigjalds og tekjuskatts af hagnaði væru svo yfirgengilegar orðnar að þær […]

Stjórn VR vill sömu hækkun og forstjórinn fyrir starfsmenn á plani N1

Stjórn VR hefur samþykkt að leggja fram tillögu á aðalfundi N1 um að öllum starfsmönnum N1 skuli tryggð sama kjarahækkun og forstjóri félagsins fékk en laun hans voru 5,8 m.kr. á mánuði á síðasta ári og hækkuðu þau um 20,6% á milli ára eða um rúma milljón krónur á mánuði. Þetta kemur fram í tilkynningu […]

Forsætisráðherra heimsótti Hagstofu Íslands og embætti ríkislögmanns

Katrín Jakobsdóttir, forsætisráðherra, heimsótti Hagstofu Íslands og embætti ríkislögmanns í gær, fimmtudaginn 15. mars. Í heimsókn Katrínar til Hagstofu Íslands kynnti hún sér fjölbreytta starfsemi stofnunarinnar og áhersluverkefni um þessar mundir. Það var Ólafur Hjálmarsson, Hagstofustjóri sem tók á móti ráðherra og fylgdarliði ásamt yfirstjórn Hagstofunnar og fékk ráðherra kynningu á öllum sviðum stofnunarinnar sem […]

Ljósmæður eru langþreyttar á skilningsleysi og tómlæti ríkisvaldsins

Hvorki gengur né rekur í kjaraviðræðum Ljósmæðrafélags Íslands (LMFÍ) við ríkið sem nú hafa staðið í rúmlega hálft ár. Frá upphafi hefur meginkrafa félagsins verið sú að menntun og ábyrgð ljósmæðra í starfi sé metin til launa og að laun ljósmæðra fylgi almennri launaþróun í landinu. Ljósmóðurstarfið krefst 6 ára háskólanáms en að loknu sérnámi […]

Staksteinar býsnast  yfir Borgarlínubásabjór: „Kosningaáróður“

Höfundur Staksteina hefur hingað til ekki verið hrifinn af Degi B. Eggertssyni borgarstjóra. Í Staksteinum Morgunblaðsins í dag, er nefnast „Borgin, básinn og Borgarlínubjórinn,“ býsnast höfundur yfir básnum sem Reykjavíkurborg hélt úti á sýningunni Verk og Vit í Laugardalshöllinni um liðna helgi. Er hann sagður kosningaáróður: Reykjavíkurborg er stórskuldug og borgarbúar greiða hæsta leyfilega útsvar. […]

Bjarkey vildi varamenn fyrir villikettina: „Það voru kannski mistök af minni hálfu“

Andrúmsloftið innan VG er spennuþrungið þessa dagana. Frá því er greint í Fréttablaðinu í dag að þingflokksformaður Vinstri grænna, Bjarkey Olsen Gunnarsdóttir, hafi kallað inn varamann fyrir Rósu Björk Brynjólfsdóttur þar sem Rósa væri erlendis. Hinsvegar hafi Rósa afturkallað varamanninn og fundist Bjarkey taka fram fyrir hendurnar á sér. Bjarkey segir þetta mistök af sinni […]

Launþegum fjölgar í byggingariðnaði

Á 12 mánaða tímabili, frá febrúar 2017 til janúar 2018, voru að jafnaði 17.644 launagreiðendur á Íslandi og hafði launagreiðendum fjölgað um 648 (3,8%) frá síðustu 12 mánuðum þar á undan. Á sama tímabili greiddu launagreiðendur að meðaltali um 189.200 einstaklingum laun sem er aukning um 8.400 (4,7%) samanborið við 12 mánaða tímabil ári fyrr. […]

Framsýn krefst launahækkana

Framsýn, stéttarfélag hefur ritað stjórn Landsvirkjunar bréf með áherslu á hækkun launa til starfsmanna á gólfinu.  Laun forstjóra Landsvirkjunar hækkuðu um 45% á síðasta ári og hjá framkvæmdarstjórum og aðstoðarforstjóra um 24 prósent. „Það er von Framsýnar, stéttarfélags að sá velvilji stjórnar Landsvirkjunar til að hækka eigin laun og laun lykilstjórnenda fyrirtækisins verði til þess […]

Vilja auka öryggi barna og bæta ráðningarferli

Úttekt Innri endurskoðunar Reykjavíkurborgar á verkferlum og reglum er varða tilkynningar og ábendingar sem berast til Barnaverndar Reykjavíkur var lögð fram á fundum borgarráðs og velferðarráðs í dag. Sviðsstjóri velferðarsviðs Reykjavíkurborgar, Regína Ásvaldsdóttir, óskaði eftir úttektinni í framhaldi af máli stuðningsfulltrúa á skammtímaheimili við Hraunberg sem grunaður er um kynferðisbrot gegn börnum. Í niðurstöðum skýrslunnar […]

Ragnar hraunar yfir forystu Sjálfstæðisflokksins: „Sá fjársterkasti kjörinn formaður og fallegar ungar konur valdar honum til stuðnings“

Ragnar Önundarson, viðskiptafræðingur, sem komst í fréttir fyrir að gagnrýna útlit Áslaugar Örnu Sigurbjörnsdóttur, ritara Sjálfstæðisflokksins, tekur engum silkihönskum um Sjálfstæðisflokkinn á Facebooksíðu sinni í morgun. Hann segir Bjarna Benediktsson kjörinn formann vegna fjárstyrks síns, en áður hafi það ráðið úrslitum hver væri öflugasti pólitíkusinn. Þá segir hann að ungar og fallegar konur séu valdar […]

Össur um landsfund Sjálfstæðisflokksins: „Nú er Bjarni Ben kjörinn formaður með þessari sósíaldemókratísku leið“

Frá því var greint í dag að formannskjör Sjálfstæðisflokksins á landsfundi um helgina verði framkvæmt með rafrænni kosningu, þar sem allir skráðir flokksmenn hafi kosningarétt. Þó verður hafður sá hátturinn á, að þeir sem mæta á landsfundinn, geta enn kosið með gamla laginu, það er skriflega. Össur Skarphéðinsson, fyrrum ráðherra Samfylkingarinnar, var fljótur að gera […]

Rafrettufrumvarp í mótsögn við sjálft sig – Krefst nikótínaðvarana á nikótínslausum rafrettum

Í rafrettufrumvarpi Svandísar Svavarsdóttur heilbrigðisráðherra, er að  finna meinlega mótsögn. Á einum stað segir að lögin eigi að ná yfir rafrettur, hvort sem þær innihaldi nikótín eða ekki. Á öðrum stað segir að aðeins megi selja rafrettur sem merktar eru viðvörunum um áhrif vörunnar á heilsu fólks. Með öðrum orðum, nikótínslausar rafrettur verða merktar viðvörunarmiða um […]

Öryrkjabandalagið um krónu á móti krónu skerðingu: „Kerfisbundið ofbeldi“

„Ef skynsemi, réttlæti og vilji til að breyta til batnaðar, ráða gjörðum stjórnvalda, hlýtur „króna á móti krónu“ skerðingin að verða afnumin strax, þannig staðfestu stjórnvöld vilja til velferðar í verki. Vilji er allt sem þarf,“ segir Þuríður Harpa Sigurðardóttir, formaður Öryrkjabandalags Íslands í ítarlegri umsögn bandalagsins um frumvarp þar sem lagt er til að sérstök uppbót til framfærslu […]

Bjarkey: „Klaufalega orðað hjá mér“ – „Landsbyggðarþingmenn eiga ekki að þurfa að borga með sér“

Frétt Eyjunnar í gær um Bjarkey Olsen Gunnarsdóttur, þingflokksformann VG, hefur vakið mikla athygli, en Bjarkey sagði í þætti á Hringbraut að greiðsla sem hún þiggur frá Alþingi fyrir húsnæðis- og dvalarkostnað sinn sem landsbyggðarþingmanns, nægði ekki til að greiða af húsnæðisláninu hennar. Greiðsla Alþingis til Bjarkeyjar er rúmar 187 þúsund krónur á mánuði.   Í […]

Frjáls fjölmiðlun ehf. - Kringlunni 4-12, 103 Reykjavík - eyjan (hjá) eyjan.is