Sunnudagur 07.05.2017 - 17:16 - Ummæli ()

Áfram vestur

Mynd: Vegagerð ríkisins.

Kristinn H. Gunnarsson skrifar:

Fyrir nokkru var undiritaður formlegur verksamningur um Dýrafjarðargöng.  Þar með er í höfn áratugalangt baráttumál Vestfirðinga fyrir greiðum heilsárssamgöngum milli norður og suðursvæðis Vestfjarða. Jarðgöngin verða að öllu forfallalausu tekin í notkun eftir rúm þrjú ár, líklega síðla árs 2020.  Vissulega geta enn brugðist góð áform og fögur fyrirheit og jarðgöngunum gæti verið seinkað, en það verður að teljast mjög ólíklegt og ekki eru fordæmi fyrir því að brugðið hafi verið af ásettu ráði frá tímasettri verkáætlun eftir að samningar hafa verið undirritaðir.  Því er hér því slegið föstu að Dýrafjarðargöngin séu í höfn.

Sóknarfæri

Rökin fyrir samgöngubótunum eru margþætt. Fyrst þau að Vestfirðir frá Djúpi að Breiðafirði verða með öruggum heilsársvegi milli svæðanna að einu atvinnu- og menningarsvæði.  Þessi tvö langsamlega fjölmennustu svæði Vestfjarðafjórðungs munu fyrst eftir Dýrafjarðargöng  geta veitt hvoru öðru styrk í uppbyggingu og þróun atvinnuveganna og þjónustustarfsemi. Það segir sína sögu að Vestfirðir eru síðust  allra landsvæða á Íslandi til þess  að ná þeim framförum að verða eitt samgöngusvæði. Það er reynslan alls staðar á landinu að viðlíka  framförum í samgöngum hefur fylgt vaxandi tækifæri í atvinnumálum og fjölgun íbúa í kjölfarið. Samgöngur eru vissulega ekki það eina sem máli skiptir til þess að snúa vörn í sókn en  fullyrða má að án samgangna sé vonlítið að ná nokkurri viðspyrnu.  Búsetuskilyrði og lífskjör íbúanna munu batna.

Kristinn H. Gunnarsson

Dýrafjarðargöngum fylgja aðrar vegaframkvæmdir. Nýr vegur verður lagður um Dynjandisheiði með þeim endurbótum sem nauðsynlegar verða til þess að vegurinn verði öruggur heilsársvegur. Eins verður að ljúka nýjum vegi austur Barðastrandarsýslu. Án þessara nýju vega verða Dýrafjarðargöngin svo gott sem tilgangslaus fjáraustur. Ákvörðun um Dýrafjarðargöng fylgir að sem fyrst verður að ljúka vegagerð um Gufudalssveitina í Austur Barðastrandarsýslu. Af þessum ástæðum hefur það alltaf verið  mikilvægast að festa Dýrafjarðargöngin sem fyrst í sessi.

Allar þessar vegaframkvæmdir leiða af sér að samgöngur milli Reykjavíkursvæðisins og Vestfjarða munu batna og leiðir styttast. Leiðin milli Patreksfjarðar og Reykjavíkur  mun styttast um 21 km og verður um 375 km. Styttingin milli Reykjavíkur og Ísafjarðar verður enn meiri eða um 49 km. Vegalengdin milli svæðanna verður þá komin niður í um 400 km. Það bætur búsetuskilyrðin bæði í vestur Barðastrandarsýslu og á norðanverðum Vestfjörðum að stytta ferðatímann til höfuðborgarsvæðisins og gera vegina örugga allan ársins hring. Mest mun muna um breytingarnar í Dýrafirði. Þar munu íbúa eftir göng geta farið suðurleiðina í stað þess að fara fyrst til Ísafjarðar og þaðan um Ísafjarðardjúp   ætli þeir vestur á bóginn, hvort sem það er til Patreksfjarðar eða til Reykjavíkur. Styttingin fyrir Þingeyringa til Reykjavíkur verður um 150 km – hvora leið.

Baráttusaga

Baráttan fyrir Dýrafjarðargöngum er orðin býsna löng. Líklega er fyrst minnst á Dýrafjarðargöng í jarðgangaáætlun þáverandi ríkisstjórnar sem lögð var fram á Alþingi í apríl 2000 og samþykkt mánuði síðar. Þar var ákveðið að jarðgöng milli Dýrafjarðar og Arnarfjarðar yrðu rannsökuð sérstaklega. Í lok maí 2008 eru Dýrafjarðargöngin formlega samþykkt inn í samgönguáætlun Alþingis og gert ráð fyrir að framkvæmdir hefjist 2010 og verkinu verði lokið árið 2012. Hrun fjármálastofnanna þá um haustið gerði þessi áform að engu. Síðan hefur gengið á með loforðum og fyrirheitum stjórnmálamanna um að hefja framkvæmdir en jafnoft hafa þau fyrirheit breyst og horfið eins og lauf í vindi. Í marsmánuði 2009 var fluttu tveir þingmenn Vestfirðinga, Kristinn H. Gunnarsson og Guðjón Arnar Kristjánsson,  tillögu á Alþingi um Dýrafjarðargöng og nýjan veg um Dynjandisheiði. Lögðu þeir til að framkvæmdir yrðu boðnar út þá sama ár og yrðu lokið 2012. Það gekk ekki eftir og voru aðrar jarðgangaframkvæmdir settar í forgang. Baráttuhópurinn Áfram vestur skipaður 14 Vestfirðingur varð til um sumarið 2009 og beitti sér fyrir samstöðu meðal Vestfirðinga um samgöngubæturnar með fundahöldum og lagði sitt af mörkum til þess að hafa áhrif á stjórnvöld og Alþingi. Verður sú saga rakin betur síðar. En nú átta árum síðar er þeim áfanga náð að verksamningur liggur fyrir undirskrifaður. Munu framkvæmdir formlega hefjast 13. maí næstkomandi í Arnarfirði við fyrirhugaðan gangamunna. Blaðið Vestfirðir sendir Vestfirðingum öllum og landsmönnum öllum árnaðaróskir og hvetur þá til þess, sem það geta, að vera viðstaddir upphaf framkvæmdanna.

 Greinin er leiðari Vestfjarða.

«
»

Ummæli ()

Vinsamlegast athugið:
Ummæli eru á ábyrgð þeirra sem þau skrifa. Eyjan áskilur sér þó rétt til að fjarlægja óviðeigandi og meiðandi ummæli. Tilkynna má óviðeigandi ummæli í netfangið ritstjorn@eyjan.is

Sigmundur boðar uppgjör á næsta flokksþingi: „Hinn almenni flokksmaður hefur tekið völdin áður“

Sigmundur Davíð Gunnlaugsson fyrrum forsætisráðherra og formaður Framsóknarflokksins var gestur Björns Inga Hrafnssonar í Eyjunni á ÍNN nú í kvöld. Í upphafi þáttarins var rætt um átök og ágreining Sigmundar Davíðs og Sigurðar Inga. Þar var meðal annars komið inn á flokksþingið í fyrrahaust þegar Sigurður felldi Sigmund úr sæti formanns og síðan nýliðinn miðstjórnarfund […]

Sema svarar Sighvati: „Til háborinnar skammar!“

Sema Erla Serdar skrifar: Í gær birtist á Eyjunni grein eftir Sighvat Björgvinsson, sem einu sinni var ráðherra, framkvæmdastjóri Þróunarsamvinnustofnunar og jafnaðarmaður. Greinin, sem eru hans viðbrögð við hryðjuverkunum í Manchester, er gott dæmi um þau viðbrögð sem hryðjuverkamenn óska eftir með voðaverkum sínum. Greinin hans Sighvatar er uppfull af orðalagi öfgamanna sem einkennist af […]

Farsíminn bjargaði Lisu þegar „Móðir Satans“ sprakk

Sprengjan sem íslamistinn Salman Abedi sprengdi í Manchester á mánudagskvöld var með sprengiefnablöndu sem kallast „Móðir Satans“ meðal sprengjusérfræðinga. Hún var sömu gerðar og sprengjur sem notaðar voru í Lundúnum 2005, í París í nóvember 2105 og í Brussel í mars 2016. Slíkar sprengjur eru iðulega notaðar af hryðjuverkamönnum. Í breska blaðinu Independent kemur fram að […]

Fjárhagsstaða braggast hjá Borgarbyggð

Ársreikningur Borgarbyggðar fyrir árið 2016 var afgreiddur í sveitarstjórn við seinni umræðu þann 11. maí sl. Samkvæmt reglum um reikningsskil sveitarfélaga skiptist ársreikningur í tvo hluta. Annars vegar er A-hluti, sem er almennur rekstur sveitarsjóðs sem að mestu leyti er fjármagnaður með skatttekjum. Hins vegar er B-hluti sem eru stofnanir í eigu sveitarfélagsins og eru […]

Bandaríkjamenn láku rannsóknagögnum árásar í Manchester: Bretar æfir

Sky News-fréttastofan hefur birt myndir úr eftirlitsmyndavélum teknar síðastliðið föstudagskvöld sem munu sýna hvar hinn 22 ára gamli Salman Abedi gengur um í verslunarmiðstöð með það sem virðist vera nýkeyptur bakboki. Þremur dögum síðar sprengdi hann sjálfan sig í loft upp í inngangsrými Manchester Arena-tónleikahallarinnar með sprengju sem falin var í þessum bakpoka. Vítisvélin var fyllt […]

Sigmundur Davíð: „Tel að þau hafi flest yfirgefið Sigurð Inga“

Valgerður Sverrisdóttir og Jón Sigurðsson, bæði fyrrverandi formenn Framsóknarflokksins, beittu sér gegn Sigmundi Davíð Gunnlaugssyni á flokksþingi Framsóknarflokksins síðasta haust. En sem kunnugt er var Sigmundur felldur úr formannsstóli á flokksþinginu af Sigurði Inga Jóhannssyni. Þetta kemur fram í viðtali við Sigmund í Morgunblaðinu í dag. Segir hann að á flokksþinginu hafi hann áttað sig […]

Smári McCarthy: Gömlu refirnir munu aldrei breyta því sem þarf að breyta

  Smári McCarthy alþingismaður Pírata skrifar: Alþingi skortir samkennd Nú þegar líður að lokum þingstarfa fyrir sumarið er ágætt að líta yfir síðustu mánuði og meta árangurinn. Það er ekki hægt að segja að hann hafi verið mikill. Nokkur mál ríkisstjórnarinnar hafa farið í gegn, sum í einhverri sátt en önnur alls ekki. Búið er […]

Borgin vill rukka þá sem nota nagladekk: Katrín leggur ekki í sumar ferðir með börnin í bílnum á ónegldum dekkjum

„Á í snúnu sambandi við þetta mál. Vil undir öllum kringumstæðum gæta að umhverfinu í daglegu lífi fjölskyldunnar því margt smátt gerir svo sannarlega eitt stórt í þeim efnum. Á hinn bóginn verð ég að viðurkenna að þó ég hafi alla tíð verið örugg í umferðinni þá eru skilyrði hér oft með þeim hætti að […]

Sigmundur Davíð stofnar Framfarafélagið

Sigmundur Davíð Gunnlaugsson þingmaður Framsóknarflokksins boðar stofnunar Framfarafélagsins,  hugmyndasmiðja sem á að koma Framsóknarflokknum til aðstoðar. Félagið verður stofnað á laugardaginn. Sigmundur greindi frá þessum áformum í útvarpsþættinum Reykjavík síðdegis á Bylgjunni í dag. Segir Sigmundur að félagið sé ekki vísir að nýjum flokk, en Sigmundur hefur verið hvattur til þess að stofna nýjan flokk […]

Eiríkur segir Flugfélagið hafa gefist upp: „Íslenskan er hallærisleg“

Eiríkur Rögnvaldsson prófessor í íslenskri málfræði segir það ákveðna uppgjöf hjá Flugfélagi Íslands að hætta að nota nafnið og taka þess í stað upp enska nafnið Air Iceland Connect. Líkt og kom fram í fréttatilkynningu frá Air Iceland Connect þá er ástæðan aukin umsvif félagsins erlendis, samstarf við Icelandair og aukinn fjöldi erlendra ferðamanna sem […]

Jón Viðar hjólar í Illuga – Brynjar kemur Illuga til varnar: „Afturhaldsraus“

„Þá er það komið á daginn sem ég spáði og fjölmargir aðrir að stytting framhaldsskólans, sem einn versti menntamálaráðherra sögunnar kom til leiðar, var hið mesta ógæfuspor. „Engin gleði“ í náminu lengur heyrði ég fulltrúa foreldra (heyrðist mér) segja í fréttum áðan.“ Þetta segir Jón Viðar Jónsson og vitnar í frétt Ríkisútvarpsins þar sem fjallað […]

Að hefna sín á gestgjöfunum

Sighvatur Björgvinsson skrifar: Ríkisútvarpið taldi í fréttatíma s.l. þriðjudagskvöld upp fjölda þeirra hryðjuverkaárása, sem beinst hafa að borgurum Evrópuríkja á fáum síðustu árum.  Þær voru óhugnanlega margar – miklu, miklu fleiri en flestir gera sér grein fyrir.   Þá greindi ríkisútvarpið frá því hve margir almennir borgarar Evrópuríkja hafa orðið fyrir barðinu á þessum hryðjuverkaárásum – […]

Flugfélag Íslands heitir núna Air Iceland Connect

Flugfélag Íslands mun frá og með deginum í dag taka upp nýtt nafn; Air Iceland Connect. Ástæður fyrir nafnbreytingunni eru nokkrar og má þar nefna aukin umsvif á erlendum mörkuðum, umtalsverða fjölgun erlendra ferðamanna, aukið samstarf við Icelandair og einföldun á markaðsstarfi, en tvöfalt nafnakerfi félagsins hefur þýtt talsverðan kostnaðarauka og valdið einhverjum farþegum óþægindum […]

Nærri 10% atvinnuleysi meðal ungs fólks

Rúmlega 10% fólks á aldrinum 16 til 24 ára á Íslandi var atvinnulaust í apríl og telur ungt fólk helming allra atvinnulausra hér á landi. Þetta kemur fram í vinnumarkaðsrannsókn Hagstofu Íslands fyrir aprílmánuð. Samkvæmt vinnumarkaðsrannsókninni voru að jafnaði 199.300 manns á aldrinum 16–74 ára á vinnumarkaði í apríl 2017, sem jafngildir 83,2% atvinnuþátttöku. Af […]

Eyjan Miðlar ehf. - Kringlunni 4-12, 103 Reykjavík - eyjan (hjá) eyjan.is