Mánudagur 08.05.2017 - 17:47 - Ummæli ()

Vill krúttlegt deilihagherfi: Fúlt að fá lánaðan sykur í stigagangi sem er allur leigður út í Airbnb

Líf Magneudóttir, borgarfulltrúi Vinstri grænna.

„Engri borg hefur tekist að ráða við þessa auknu ferðamennsku og leigumiðlanir á borð við Airbnb. Margar borgir hafa þó gert eitthvað, eins og til dæmis við í Reykjavík sem erum núna með þessi 90 daga lög. Sem er svipað og London hefur gert, það má segja að við erum búin að banna gistingu alla aðra daga en leyfa þessa 90 daga. Það hefur ekki orðið til þess að leyfum hefur fjölgað. Það sem gerðist líka í kjölfarið að lögin voru samþykkt var að það gleymdist að breyta reglugerðum um mengunarvarnir og hollustuhætti, þannig að það er dálítið maus fyrir þá sem vilja gera þetta krúttlega, nokkra daga, að fá leyfið.“

Þetta sagði Líf Magneudóttir borgarfulltrúi Vinstri gænna í Morgunútvarpinu á Rás 2 í morgun þar sem hún ræddi málefni leigumiðlana á borð við Airbnb í Reykjavík. Segir hún að í kjölfar lagasetningar sem heimila leigu húsnæðis í 90 daga þá hafi ekki orðið fjölgun á umsóknum um leyfi til að leigja íbúðir eða herbergi. Segir hún það erfitt fyrir fólk með auka herbergi að leigja það út þar sem það þurfi að fá dýr leyfi í ýmsum stöðum, þar á meðal hjá byggingarfulltrúa. Líf segir að það þurfi að hafa eftirlit með Airbnb á Íslandi og það þurfi að ræða:

Við þurfum að hafa eftirlit með þessu. Það er þannig og það hafa tölur sýnt, það eru 900 íbúðir sem hafa bara farið af markaði í Reykjavík og það eru 900 íbúðir sem við þurfum að fá á almenna leigumarkaðinn af því að það er svo margt ungt fólk sem vantar húsnæði,

Mynd/Getty

segir Líf. Hún segir hugmyndina að deilihagkerfinu sem Airbnb byggir á sé góð, en það þurfi fjárhagslega hvata til að hvetja fólk til að leigja íbúðir í langtímaleigu. Nú sé staðan sú að það er hagkvæmara að leigja íbúðina til skamms tíma en í langtímaleigu. Nú sé það sýslumanns að hafa eftirlit með Airbnb, en Líf vill að sveitarfélögin sjái um eftirlitið:

„Það sem London gerði var að gera samninga við Airbnb um að taka leigjendur út sem að voru búnir að nýta þessa 90 daga. Það hefur sýnt sig í London að þá fara þeir bara annað. Og eftirlit kostar, og ég held að sveitarfélögin geti sinnt því á vettvangi sambandsins. Það mætti þá líka hugsa sér að sveitarfélögin hefðu einhverjar heimildir ef þú ferð yfir þessa 90 daga og ert að leigja út húsnæði 2-300 daga á ári að færa þá fasteignagjöldin yfir í atvinnustarfsemi, en það er ekki einföld leið. Við viljum hafa þessar íbúðir í langtíma útleigu.“

Telur hún það ekki einungis hagsmuni íbúa hefur einnig Airbnb að fá ekki óorð á sig, frekar að hjálpa borginni að dafna. Vill Líf stuðla að raunverulegu deilihagkerfi:

Hugsum okkur eldri hjón, börnin eru flutt að heiman og það er laust herbergi eða íbúð í kjallara. Það er raunverulegt deilihagkerfi. En þegar það koma fjársterkir aðilar og kaupa upp heilu stigagangana og byrja að leigja þá út í Airbnb, þá erum við að sjá neikvæðu áhrifin. Það hefur áhrif á hverfin, þau verða einsleit, þú býrð t.d. í stigagangi þar sem allt er leigt upp í Airbnb, frekar fúlt að fá lánaðan sykur, þetta hefur raunverulega áhrif.

«
»

Ummæli ()

Vinsamlegast athugið:
Ummæli eru á ábyrgð þeirra sem þau skrifa. Eyjan áskilur sér þó rétt til að fjarlægja óviðeigandi og meiðandi ummæli. Tilkynna má óviðeigandi ummæli í netfangið ritstjorn@eyjan.is

Sigmundur boðar uppgjör á næsta flokksþingi: „Hinn almenni flokksmaður hefur tekið völdin áður“

Sigmundur Davíð Gunnlaugsson fyrrum forsætisráðherra og formaður Framsóknarflokksins var gestur Björns Inga Hrafnssonar í Eyjunni á ÍNN nú í kvöld. Í upphafi þáttarins var rætt um átök og ágreining Sigmundar Davíðs og Sigurðar Inga. Þar var meðal annars komið inn á flokksþingið í fyrrahaust þegar Sigurður felldi Sigmund úr sæti formanns og síðan nýliðinn miðstjórnarfund […]

Sema svarar Sighvati: „Til háborinnar skammar!“

Sema Erla Serdar skrifar: Í gær birtist á Eyjunni grein eftir Sighvat Björgvinsson, sem einu sinni var ráðherra, framkvæmdastjóri Þróunarsamvinnustofnunar og jafnaðarmaður. Greinin, sem eru hans viðbrögð við hryðjuverkunum í Manchester, er gott dæmi um þau viðbrögð sem hryðjuverkamenn óska eftir með voðaverkum sínum. Greinin hans Sighvatar er uppfull af orðalagi öfgamanna sem einkennist af […]

Farsíminn bjargaði Lisu þegar „Móðir Satans“ sprakk

Sprengjan sem íslamistinn Salman Abedi sprengdi í Manchester á mánudagskvöld var með sprengiefnablöndu sem kallast „Móðir Satans“ meðal sprengjusérfræðinga. Hún var sömu gerðar og sprengjur sem notaðar voru í Lundúnum 2005, í París í nóvember 2105 og í Brussel í mars 2016. Slíkar sprengjur eru iðulega notaðar af hryðjuverkamönnum. Í breska blaðinu Independent kemur fram að […]

Fjárhagsstaða braggast hjá Borgarbyggð

Ársreikningur Borgarbyggðar fyrir árið 2016 var afgreiddur í sveitarstjórn við seinni umræðu þann 11. maí sl. Samkvæmt reglum um reikningsskil sveitarfélaga skiptist ársreikningur í tvo hluta. Annars vegar er A-hluti, sem er almennur rekstur sveitarsjóðs sem að mestu leyti er fjármagnaður með skatttekjum. Hins vegar er B-hluti sem eru stofnanir í eigu sveitarfélagsins og eru […]

Bandaríkjamenn láku rannsóknagögnum árásar í Manchester: Bretar æfir

Sky News-fréttastofan hefur birt myndir úr eftirlitsmyndavélum teknar síðastliðið föstudagskvöld sem munu sýna hvar hinn 22 ára gamli Salman Abedi gengur um í verslunarmiðstöð með það sem virðist vera nýkeyptur bakboki. Þremur dögum síðar sprengdi hann sjálfan sig í loft upp í inngangsrými Manchester Arena-tónleikahallarinnar með sprengju sem falin var í þessum bakpoka. Vítisvélin var fyllt […]

Sigmundur Davíð: „Tel að þau hafi flest yfirgefið Sigurð Inga“

Valgerður Sverrisdóttir og Jón Sigurðsson, bæði fyrrverandi formenn Framsóknarflokksins, beittu sér gegn Sigmundi Davíð Gunnlaugssyni á flokksþingi Framsóknarflokksins síðasta haust. En sem kunnugt er var Sigmundur felldur úr formannsstóli á flokksþinginu af Sigurði Inga Jóhannssyni. Þetta kemur fram í viðtali við Sigmund í Morgunblaðinu í dag. Segir hann að á flokksþinginu hafi hann áttað sig […]

Smári McCarthy: Gömlu refirnir munu aldrei breyta því sem þarf að breyta

  Smári McCarthy alþingismaður Pírata skrifar: Alþingi skortir samkennd Nú þegar líður að lokum þingstarfa fyrir sumarið er ágætt að líta yfir síðustu mánuði og meta árangurinn. Það er ekki hægt að segja að hann hafi verið mikill. Nokkur mál ríkisstjórnarinnar hafa farið í gegn, sum í einhverri sátt en önnur alls ekki. Búið er […]

Borgin vill rukka þá sem nota nagladekk: Katrín leggur ekki í sumar ferðir með börnin í bílnum á ónegldum dekkjum

„Á í snúnu sambandi við þetta mál. Vil undir öllum kringumstæðum gæta að umhverfinu í daglegu lífi fjölskyldunnar því margt smátt gerir svo sannarlega eitt stórt í þeim efnum. Á hinn bóginn verð ég að viðurkenna að þó ég hafi alla tíð verið örugg í umferðinni þá eru skilyrði hér oft með þeim hætti að […]

Sigmundur Davíð stofnar Framfarafélagið

Sigmundur Davíð Gunnlaugsson þingmaður Framsóknarflokksins boðar stofnunar Framfarafélagsins,  hugmyndasmiðja sem á að koma Framsóknarflokknum til aðstoðar. Félagið verður stofnað á laugardaginn. Sigmundur greindi frá þessum áformum í útvarpsþættinum Reykjavík síðdegis á Bylgjunni í dag. Segir Sigmundur að félagið sé ekki vísir að nýjum flokk, en Sigmundur hefur verið hvattur til þess að stofna nýjan flokk […]

Eiríkur segir Flugfélagið hafa gefist upp: „Íslenskan er hallærisleg“

Eiríkur Rögnvaldsson prófessor í íslenskri málfræði segir það ákveðna uppgjöf hjá Flugfélagi Íslands að hætta að nota nafnið og taka þess í stað upp enska nafnið Air Iceland Connect. Líkt og kom fram í fréttatilkynningu frá Air Iceland Connect þá er ástæðan aukin umsvif félagsins erlendis, samstarf við Icelandair og aukinn fjöldi erlendra ferðamanna sem […]

Jón Viðar hjólar í Illuga – Brynjar kemur Illuga til varnar: „Afturhaldsraus“

„Þá er það komið á daginn sem ég spáði og fjölmargir aðrir að stytting framhaldsskólans, sem einn versti menntamálaráðherra sögunnar kom til leiðar, var hið mesta ógæfuspor. „Engin gleði“ í náminu lengur heyrði ég fulltrúa foreldra (heyrðist mér) segja í fréttum áðan.“ Þetta segir Jón Viðar Jónsson og vitnar í frétt Ríkisútvarpsins þar sem fjallað […]

Að hefna sín á gestgjöfunum

Sighvatur Björgvinsson skrifar: Ríkisútvarpið taldi í fréttatíma s.l. þriðjudagskvöld upp fjölda þeirra hryðjuverkaárása, sem beinst hafa að borgurum Evrópuríkja á fáum síðustu árum.  Þær voru óhugnanlega margar – miklu, miklu fleiri en flestir gera sér grein fyrir.   Þá greindi ríkisútvarpið frá því hve margir almennir borgarar Evrópuríkja hafa orðið fyrir barðinu á þessum hryðjuverkaárásum – […]

Flugfélag Íslands heitir núna Air Iceland Connect

Flugfélag Íslands mun frá og með deginum í dag taka upp nýtt nafn; Air Iceland Connect. Ástæður fyrir nafnbreytingunni eru nokkrar og má þar nefna aukin umsvif á erlendum mörkuðum, umtalsverða fjölgun erlendra ferðamanna, aukið samstarf við Icelandair og einföldun á markaðsstarfi, en tvöfalt nafnakerfi félagsins hefur þýtt talsverðan kostnaðarauka og valdið einhverjum farþegum óþægindum […]

Nærri 10% atvinnuleysi meðal ungs fólks

Rúmlega 10% fólks á aldrinum 16 til 24 ára á Íslandi var atvinnulaust í apríl og telur ungt fólk helming allra atvinnulausra hér á landi. Þetta kemur fram í vinnumarkaðsrannsókn Hagstofu Íslands fyrir aprílmánuð. Samkvæmt vinnumarkaðsrannsókninni voru að jafnaði 199.300 manns á aldrinum 16–74 ára á vinnumarkaði í apríl 2017, sem jafngildir 83,2% atvinnuþátttöku. Af […]

Eyjan Miðlar ehf. - Kringlunni 4-12, 103 Reykjavík - eyjan (hjá) eyjan.is