Þriðjudagur 09.05.2017 - 17:47 - Ummæli ()

Ásdís biðlar til þingmanna: „Hvernig væri að verða fyrsta land í heimi til að banna tóbak!“

„Það er ekki langt síðan að reykja mátti hvar sem var; í skólum, í flugvélum, rútum, á vinnustöðum og á veitingastöðum. Ég man eftir stúlku í menntó sem var svo framsýn að hún barðist fyrir reyklausri kaffistofu nemenda, og mikið var hún púuð niður, og kæfð í tóbaksreyk! Óskaplega fannst mér hún leiðinleg, þessi stúlka, að reyna að skemma allt fyrir okkur reykingafólkinu. Fanatísk, hreinlega!“

Með þessum orðum hefst pistill Ásdísar Ágeirsdóttur blaðamanns á Morgunblaðinu sem birtist í blaðinu í dag, en hann ber heitið Hægdrepandi eitur til sölu. Segir Ásdís að sem betur fer sé nú öldin önnur og reykingar séu með öllu bannaðar innandyra á opinberum stöðum. Rifjar hún upp að á sínum tíma hafi reykingabann verið flokkað sem mannréttindabrot af hálfu reykingafólks, Ásdís var þar á meðal:

Undirrituð var á þeim tíma í hópi þeirra sem sugu líknagla í tíma og ótíma og fannst þessi lög alveg fyrir neðan allar hellur. Að þurfa að sitja reyklaus í flugvél í sex tíma var auðvitað hin mesta kvöl og pína. Nú er ég sem betur fer löngu búin að drepa í og skammast mín hreinlega fyrir að hafa verið svona vitlaus og tillitslaus,

Mynd/Getty

segir Ásdís. Allt sé breytingum háð og í dag finnst öllum sjálfsagt að virða þessi lög:

„En er ekki kominn tími til að ganga lengra? Málið er að ríkið er að selja eitur. Hægdrepandi eitur. Það kostar heilbrigðiskerfið gríðarlegar fjárhæðir að hugsa um fólk með krabbamein og hjartasjúkdóma sem eru af beinum völdum tóbaks. Svo ég tali nú ekki um þær sorgir og sársauka sem margir reykingamenn og aðstandendur þeirra glíma við, eða munu glíma við í framtíðinni. Það er í raun siðferðislega rangt að selja vöru sem þú veist að gerir fólki bara illt. Því það eru engir kostir við tóbaksnotkun. Ekki nokkrir.“

Ásdís segir að margir munu sjálfsagt telja að þetta komi henni ekkert við og fólk megi sjálft ákveða hvort það noti tóbak eða ekki. Við þá vill hún segja að það séu til fljótlegri og sársaukaminni aðferðir til að stytta líf sitt. Aðferðir sem kosti heilbrigðiskerfið og skattgreiðendur minna:

Nú er ég með frábæra hugmynd sem alþingismenn ættu að skoða. Hvernig væri að verða fyrsta land í heimi til að banna tóbak! Það mætti gera þetta í litlum skrefum með markmiðið: Tóbakslaust Ísland árið 2025. Eiturlyf eru bönnuð með lögum og því ekki tóbakið?,

spyr Ásdís. Er hún viss um að reykingafólk svitni við tilhugsunina en það hafi líka átt við þegar reykingar voru bannaðar í almannarýmum:

Í dag finnst öllum sjálfsagt að geta farið í flugvél, skóla eða á veitingastað og átt heimtingu á hreinu lofti. Það tók nokkur ár fyrir þjóðfélagið að venjast þessu, og í dag skilur enginn hvernig hitt gat viðgengist. Ég vona sannarlega að næstu kynslóðir muni horfa tilbaka og hrista hausinn yfir þessari tímaskekkju sem tóbaksnotkun er.

Annað. Það er ekkert smart að reykja lengur. Eða taka í vörina. Og hver vill kyssa manneskju sem angar eins og gamall öskubakki? Ekki ég.

«
»

Ummæli ()

Vinsamlegast athugið:
Ummæli eru á ábyrgð þeirra sem þau skrifa. Eyjan áskilur sér þó rétt til að fjarlægja óviðeigandi og meiðandi ummæli. Tilkynna má óviðeigandi ummæli í netfangið ritstjorn@eyjan.is

Sigmundur boðar uppgjör á næsta flokksþingi: „Hinn almenni flokksmaður hefur tekið völdin áður“

Sigmundur Davíð Gunnlaugsson fyrrum forsætisráðherra og formaður Framsóknarflokksins var gestur Björns Inga Hrafnssonar í Eyjunni á ÍNN nú í kvöld. Í upphafi þáttarins var rætt um átök og ágreining Sigmundar Davíðs og Sigurðar Inga. Þar var meðal annars komið inn á flokksþingið í fyrrahaust þegar Sigurður felldi Sigmund úr sæti formanns og síðan nýliðinn miðstjórnarfund […]

Sema svarar Sighvati: „Til háborinnar skammar!“

Sema Erla Serdar skrifar: Í gær birtist á Eyjunni grein eftir Sighvat Björgvinsson, sem einu sinni var ráðherra, framkvæmdastjóri Þróunarsamvinnustofnunar og jafnaðarmaður. Greinin, sem eru hans viðbrögð við hryðjuverkunum í Manchester, er gott dæmi um þau viðbrögð sem hryðjuverkamenn óska eftir með voðaverkum sínum. Greinin hans Sighvatar er uppfull af orðalagi öfgamanna sem einkennist af […]

Farsíminn bjargaði Lisu þegar „Móðir Satans“ sprakk

Sprengjan sem íslamistinn Salman Abedi sprengdi í Manchester á mánudagskvöld var með sprengiefnablöndu sem kallast „Móðir Satans“ meðal sprengjusérfræðinga. Hún var sömu gerðar og sprengjur sem notaðar voru í Lundúnum 2005, í París í nóvember 2105 og í Brussel í mars 2016. Slíkar sprengjur eru iðulega notaðar af hryðjuverkamönnum. Í breska blaðinu Independent kemur fram að […]

Fjárhagsstaða braggast hjá Borgarbyggð

Ársreikningur Borgarbyggðar fyrir árið 2016 var afgreiddur í sveitarstjórn við seinni umræðu þann 11. maí sl. Samkvæmt reglum um reikningsskil sveitarfélaga skiptist ársreikningur í tvo hluta. Annars vegar er A-hluti, sem er almennur rekstur sveitarsjóðs sem að mestu leyti er fjármagnaður með skatttekjum. Hins vegar er B-hluti sem eru stofnanir í eigu sveitarfélagsins og eru […]

Bandaríkjamenn láku rannsóknagögnum árásar í Manchester: Bretar æfir

Sky News-fréttastofan hefur birt myndir úr eftirlitsmyndavélum teknar síðastliðið föstudagskvöld sem munu sýna hvar hinn 22 ára gamli Salman Abedi gengur um í verslunarmiðstöð með það sem virðist vera nýkeyptur bakboki. Þremur dögum síðar sprengdi hann sjálfan sig í loft upp í inngangsrými Manchester Arena-tónleikahallarinnar með sprengju sem falin var í þessum bakpoka. Vítisvélin var fyllt […]

Sigmundur Davíð: „Tel að þau hafi flest yfirgefið Sigurð Inga“

Valgerður Sverrisdóttir og Jón Sigurðsson, bæði fyrrverandi formenn Framsóknarflokksins, beittu sér gegn Sigmundi Davíð Gunnlaugssyni á flokksþingi Framsóknarflokksins síðasta haust. En sem kunnugt er var Sigmundur felldur úr formannsstóli á flokksþinginu af Sigurði Inga Jóhannssyni. Þetta kemur fram í viðtali við Sigmund í Morgunblaðinu í dag. Segir hann að á flokksþinginu hafi hann áttað sig […]

Smári McCarthy: Gömlu refirnir munu aldrei breyta því sem þarf að breyta

  Smári McCarthy alþingismaður Pírata skrifar: Alþingi skortir samkennd Nú þegar líður að lokum þingstarfa fyrir sumarið er ágætt að líta yfir síðustu mánuði og meta árangurinn. Það er ekki hægt að segja að hann hafi verið mikill. Nokkur mál ríkisstjórnarinnar hafa farið í gegn, sum í einhverri sátt en önnur alls ekki. Búið er […]

Borgin vill rukka þá sem nota nagladekk: Katrín leggur ekki í sumar ferðir með börnin í bílnum á ónegldum dekkjum

„Á í snúnu sambandi við þetta mál. Vil undir öllum kringumstæðum gæta að umhverfinu í daglegu lífi fjölskyldunnar því margt smátt gerir svo sannarlega eitt stórt í þeim efnum. Á hinn bóginn verð ég að viðurkenna að þó ég hafi alla tíð verið örugg í umferðinni þá eru skilyrði hér oft með þeim hætti að […]

Sigmundur Davíð stofnar Framfarafélagið

Sigmundur Davíð Gunnlaugsson þingmaður Framsóknarflokksins boðar stofnunar Framfarafélagsins,  hugmyndasmiðja sem á að koma Framsóknarflokknum til aðstoðar. Félagið verður stofnað á laugardaginn. Sigmundur greindi frá þessum áformum í útvarpsþættinum Reykjavík síðdegis á Bylgjunni í dag. Segir Sigmundur að félagið sé ekki vísir að nýjum flokk, en Sigmundur hefur verið hvattur til þess að stofna nýjan flokk […]

Eiríkur segir Flugfélagið hafa gefist upp: „Íslenskan er hallærisleg“

Eiríkur Rögnvaldsson prófessor í íslenskri málfræði segir það ákveðna uppgjöf hjá Flugfélagi Íslands að hætta að nota nafnið og taka þess í stað upp enska nafnið Air Iceland Connect. Líkt og kom fram í fréttatilkynningu frá Air Iceland Connect þá er ástæðan aukin umsvif félagsins erlendis, samstarf við Icelandair og aukinn fjöldi erlendra ferðamanna sem […]

Jón Viðar hjólar í Illuga – Brynjar kemur Illuga til varnar: „Afturhaldsraus“

„Þá er það komið á daginn sem ég spáði og fjölmargir aðrir að stytting framhaldsskólans, sem einn versti menntamálaráðherra sögunnar kom til leiðar, var hið mesta ógæfuspor. „Engin gleði“ í náminu lengur heyrði ég fulltrúa foreldra (heyrðist mér) segja í fréttum áðan.“ Þetta segir Jón Viðar Jónsson og vitnar í frétt Ríkisútvarpsins þar sem fjallað […]

Að hefna sín á gestgjöfunum

Sighvatur Björgvinsson skrifar: Ríkisútvarpið taldi í fréttatíma s.l. þriðjudagskvöld upp fjölda þeirra hryðjuverkaárása, sem beinst hafa að borgurum Evrópuríkja á fáum síðustu árum.  Þær voru óhugnanlega margar – miklu, miklu fleiri en flestir gera sér grein fyrir.   Þá greindi ríkisútvarpið frá því hve margir almennir borgarar Evrópuríkja hafa orðið fyrir barðinu á þessum hryðjuverkaárásum – […]

Flugfélag Íslands heitir núna Air Iceland Connect

Flugfélag Íslands mun frá og með deginum í dag taka upp nýtt nafn; Air Iceland Connect. Ástæður fyrir nafnbreytingunni eru nokkrar og má þar nefna aukin umsvif á erlendum mörkuðum, umtalsverða fjölgun erlendra ferðamanna, aukið samstarf við Icelandair og einföldun á markaðsstarfi, en tvöfalt nafnakerfi félagsins hefur þýtt talsverðan kostnaðarauka og valdið einhverjum farþegum óþægindum […]

Nærri 10% atvinnuleysi meðal ungs fólks

Rúmlega 10% fólks á aldrinum 16 til 24 ára á Íslandi var atvinnulaust í apríl og telur ungt fólk helming allra atvinnulausra hér á landi. Þetta kemur fram í vinnumarkaðsrannsókn Hagstofu Íslands fyrir aprílmánuð. Samkvæmt vinnumarkaðsrannsókninni voru að jafnaði 199.300 manns á aldrinum 16–74 ára á vinnumarkaði í apríl 2017, sem jafngildir 83,2% atvinnuþátttöku. Af […]

Eyjan Miðlar ehf. - Kringlunni 4-12, 103 Reykjavík - eyjan (hjá) eyjan.is