Miðvikudagur 10.05.2017 - 07:21 - Ummæli ()

Tölvuþrjótar stálu gögnum frá Macron og birtu rétt fyrir kosningar: Lék franska leyniþjónustan á rússneska tölvuþrjóta?

Emanuell Macron.

Hópur rússneskra tölvuþrjóta, sem ganga undir nafninu Fancy Bear, er grunaður um að hafa brotist inn í tölvukerfi forsetaframboðs Emmanuel Macron í aðdraganda frönsku forsetakosninganna. Skömmu fyrir miðnætti síðastliðinn föstudag tilkynnti Macron að gögnum hefði verið stolið úr tölvukerfi framboðs hans. Þetta var tæplega 48 klukkustundum áður en kjörstöðum í Frakklandi var lokað. Í tilkynningu frá framboði Macron kom fram að gögnunum, sem höfðu þá verið birt opinberlega, hafi verið stolið nokkrum vikum áður.

Franskir fjölmiðlar náðu að skýra frá þessu en síðan tók þögnin ein við því fjölmiðlar mega lögum samkvæmt ekki fjalla um mál sem geta haft áhrif á niðurstöður kosninga og gildir það bann deginum fyrir kosningar og þar til kjörstöðum hefur verið lokað. En ekkert getur stöðvað umræðurnar á samfélagsmiðlunum og þær voru líflegar sem og í umfjöllun alþjóðlegra fjölmiðla. Rætt var við fjölda tölvuöryggissérfræðinga sem sögðu fljótlega að allt benti til að Rússar hefðu komið að málinu.

Í umfjöllun Danska ríkisútvarpsins um málið er haft eftir Peter Kruse, sérfræðingi í netöryggi hjá CSIS Security Group, að flest bendi til að hópurinn APT 28, betur þekktur sem Fancy Bear, hafi staðið á bak við gagnastuldinn. Talið er að hópurinn starfi á vegum rússnesku leyniþjónustunnar GRU og er hann grunaður um margar tölvuárásir á Vesturlönd. Þar ber hæst árásin á bandaríska Demókrataflokkinn rétt fyrir flokksþing hans á síðasta ári.

Gögnin frá Macron voru fyrst birt á heimasíðunni 4chan en þar eru notendurnir nafnlausir og því er ekki hægt að rekja hver birtir hvað. Síðan var þeim deilt á Twitter á prófíl manns sem er þekktur fyrir að útbreiða rússneskan áróður. Hann er einnig til rannsóknar hjá FBI vegna lekans á gögnum frá Hillary Clinton í tengslum við forsetakosningarnar í haust.

Lék franska leyniþjónustan á tölvuþrjótana?

Ef rétt reynist að Rússar hafi staðið á bak við stuldinn og að markmiðið hafi verið að veikja framboð Macron þá er óhætt að segja að þeim mistókst herfilega. Macron sigraði Marine Le Pen með yfirburðum.

Þrátt fyrir að margir hafi talið að gögnin hafi innihaldið efni sem var skaðlegt fyrir framboð Macron þá hafa margir einnig velt því upp hvort franska leyniþjónustan hafi leikið á Rússana og komið fölskum upplýsingum fyrir í tölvukerfi Macron.

Þessar getgátur hafa komið fram þar sem Macron vissi af hættunni á tölvuinnbroti og að í apríl tilkynnti framboð hans að í janúar hafi verið reynt að brjótast inn í tölvukerfi þess.

Talsmenn Macron hafa ekki staðfest að fölsuðum gögnum hafi verið komið fyrir í gagnasafninu en hafa hins vegar vísað því á bug að í því hafi verið gögn sem innihéldu viðkvæmar upplýsingar sem gætu ógnað Macron.

Radio France hefur eftir Mounir Mahjoubi, yfirmanni tölvumála hjá Macron, að í stolnu gögnunum séu engin leyndarmál. Þar séu brandarar, tugir þúsunda reikninga vegna vörukaupa og mörg hundruð hugmyndir að áætlunum í tengslum við kosningabaráttuna, einfaldlega allt gögn sem tengjast hefðbundinni kosningabaráttu.

«
»

Ummæli ()

Vinsamlegast athugið:
Ummæli eru á ábyrgð þeirra sem þau skrifa. Eyjan áskilur sér þó rétt til að fjarlægja óviðeigandi og meiðandi ummæli. Tilkynna má óviðeigandi ummæli í netfangið ritstjorn@eyjan.is

Sigmundur boðar uppgjör á næsta flokksþingi: „Hinn almenni flokksmaður hefur tekið völdin áður“

Sigmundur Davíð Gunnlaugsson fyrrum forsætisráðherra og formaður Framsóknarflokksins var gestur Björns Inga Hrafnssonar í Eyjunni á ÍNN nú í kvöld. Í upphafi þáttarins var rætt um átök og ágreining Sigmundar Davíðs og Sigurðar Inga. Þar var meðal annars komið inn á flokksþingið í fyrrahaust þegar Sigurður felldi Sigmund úr sæti formanns og síðan nýliðinn miðstjórnarfund […]

Sema svarar Sighvati: „Til háborinnar skammar!“

Sema Erla Serdar skrifar: Í gær birtist á Eyjunni grein eftir Sighvat Björgvinsson, sem einu sinni var ráðherra, framkvæmdastjóri Þróunarsamvinnustofnunar og jafnaðarmaður. Greinin, sem eru hans viðbrögð við hryðjuverkunum í Manchester, er gott dæmi um þau viðbrögð sem hryðjuverkamenn óska eftir með voðaverkum sínum. Greinin hans Sighvatar er uppfull af orðalagi öfgamanna sem einkennist af […]

Farsíminn bjargaði Lisu þegar „Móðir Satans“ sprakk

Sprengjan sem íslamistinn Salman Abedi sprengdi í Manchester á mánudagskvöld var með sprengiefnablöndu sem kallast „Móðir Satans“ meðal sprengjusérfræðinga. Hún var sömu gerðar og sprengjur sem notaðar voru í Lundúnum 2005, í París í nóvember 2105 og í Brussel í mars 2016. Slíkar sprengjur eru iðulega notaðar af hryðjuverkamönnum. Í breska blaðinu Independent kemur fram að […]

Fjárhagsstaða braggast hjá Borgarbyggð

Ársreikningur Borgarbyggðar fyrir árið 2016 var afgreiddur í sveitarstjórn við seinni umræðu þann 11. maí sl. Samkvæmt reglum um reikningsskil sveitarfélaga skiptist ársreikningur í tvo hluta. Annars vegar er A-hluti, sem er almennur rekstur sveitarsjóðs sem að mestu leyti er fjármagnaður með skatttekjum. Hins vegar er B-hluti sem eru stofnanir í eigu sveitarfélagsins og eru […]

Bandaríkjamenn láku rannsóknagögnum árásar í Manchester: Bretar æfir

Sky News-fréttastofan hefur birt myndir úr eftirlitsmyndavélum teknar síðastliðið föstudagskvöld sem munu sýna hvar hinn 22 ára gamli Salman Abedi gengur um í verslunarmiðstöð með það sem virðist vera nýkeyptur bakboki. Þremur dögum síðar sprengdi hann sjálfan sig í loft upp í inngangsrými Manchester Arena-tónleikahallarinnar með sprengju sem falin var í þessum bakpoka. Vítisvélin var fyllt […]

Sigmundur Davíð: „Tel að þau hafi flest yfirgefið Sigurð Inga“

Valgerður Sverrisdóttir og Jón Sigurðsson, bæði fyrrverandi formenn Framsóknarflokksins, beittu sér gegn Sigmundi Davíð Gunnlaugssyni á flokksþingi Framsóknarflokksins síðasta haust. En sem kunnugt er var Sigmundur felldur úr formannsstóli á flokksþinginu af Sigurði Inga Jóhannssyni. Þetta kemur fram í viðtali við Sigmund í Morgunblaðinu í dag. Segir hann að á flokksþinginu hafi hann áttað sig […]

Smári McCarthy: Gömlu refirnir munu aldrei breyta því sem þarf að breyta

  Smári McCarthy alþingismaður Pírata skrifar: Alþingi skortir samkennd Nú þegar líður að lokum þingstarfa fyrir sumarið er ágætt að líta yfir síðustu mánuði og meta árangurinn. Það er ekki hægt að segja að hann hafi verið mikill. Nokkur mál ríkisstjórnarinnar hafa farið í gegn, sum í einhverri sátt en önnur alls ekki. Búið er […]

Borgin vill rukka þá sem nota nagladekk: Katrín leggur ekki í sumar ferðir með börnin í bílnum á ónegldum dekkjum

„Á í snúnu sambandi við þetta mál. Vil undir öllum kringumstæðum gæta að umhverfinu í daglegu lífi fjölskyldunnar því margt smátt gerir svo sannarlega eitt stórt í þeim efnum. Á hinn bóginn verð ég að viðurkenna að þó ég hafi alla tíð verið örugg í umferðinni þá eru skilyrði hér oft með þeim hætti að […]

Sigmundur Davíð stofnar Framfarafélagið

Sigmundur Davíð Gunnlaugsson þingmaður Framsóknarflokksins boðar stofnunar Framfarafélagsins,  hugmyndasmiðja sem á að koma Framsóknarflokknum til aðstoðar. Félagið verður stofnað á laugardaginn. Sigmundur greindi frá þessum áformum í útvarpsþættinum Reykjavík síðdegis á Bylgjunni í dag. Segir Sigmundur að félagið sé ekki vísir að nýjum flokk, en Sigmundur hefur verið hvattur til þess að stofna nýjan flokk […]

Eiríkur segir Flugfélagið hafa gefist upp: „Íslenskan er hallærisleg“

Eiríkur Rögnvaldsson prófessor í íslenskri málfræði segir það ákveðna uppgjöf hjá Flugfélagi Íslands að hætta að nota nafnið og taka þess í stað upp enska nafnið Air Iceland Connect. Líkt og kom fram í fréttatilkynningu frá Air Iceland Connect þá er ástæðan aukin umsvif félagsins erlendis, samstarf við Icelandair og aukinn fjöldi erlendra ferðamanna sem […]

Jón Viðar hjólar í Illuga – Brynjar kemur Illuga til varnar: „Afturhaldsraus“

„Þá er það komið á daginn sem ég spáði og fjölmargir aðrir að stytting framhaldsskólans, sem einn versti menntamálaráðherra sögunnar kom til leiðar, var hið mesta ógæfuspor. „Engin gleði“ í náminu lengur heyrði ég fulltrúa foreldra (heyrðist mér) segja í fréttum áðan.“ Þetta segir Jón Viðar Jónsson og vitnar í frétt Ríkisútvarpsins þar sem fjallað […]

Að hefna sín á gestgjöfunum

Sighvatur Björgvinsson skrifar: Ríkisútvarpið taldi í fréttatíma s.l. þriðjudagskvöld upp fjölda þeirra hryðjuverkaárása, sem beinst hafa að borgurum Evrópuríkja á fáum síðustu árum.  Þær voru óhugnanlega margar – miklu, miklu fleiri en flestir gera sér grein fyrir.   Þá greindi ríkisútvarpið frá því hve margir almennir borgarar Evrópuríkja hafa orðið fyrir barðinu á þessum hryðjuverkaárásum – […]

Flugfélag Íslands heitir núna Air Iceland Connect

Flugfélag Íslands mun frá og með deginum í dag taka upp nýtt nafn; Air Iceland Connect. Ástæður fyrir nafnbreytingunni eru nokkrar og má þar nefna aukin umsvif á erlendum mörkuðum, umtalsverða fjölgun erlendra ferðamanna, aukið samstarf við Icelandair og einföldun á markaðsstarfi, en tvöfalt nafnakerfi félagsins hefur þýtt talsverðan kostnaðarauka og valdið einhverjum farþegum óþægindum […]

Nærri 10% atvinnuleysi meðal ungs fólks

Rúmlega 10% fólks á aldrinum 16 til 24 ára á Íslandi var atvinnulaust í apríl og telur ungt fólk helming allra atvinnulausra hér á landi. Þetta kemur fram í vinnumarkaðsrannsókn Hagstofu Íslands fyrir aprílmánuð. Samkvæmt vinnumarkaðsrannsókninni voru að jafnaði 199.300 manns á aldrinum 16–74 ára á vinnumarkaði í apríl 2017, sem jafngildir 83,2% atvinnuþátttöku. Af […]

Eyjan Miðlar ehf. - Kringlunni 4-12, 103 Reykjavík - eyjan (hjá) eyjan.is