Laugardagur 13.05.2017 - 08:07 - Ummæli ()

Dýrafjarðargöng – síðbúin en langþráð

Ólafur Bjarni Halldórsson, Ísafirði skrifar:

Þegar það var þjóðinni kynnt að framkvæmdir við Dýrafjarðargöng hæfust í ár kom mér fyrst í hug litla atviksorðið loksins eða, eins og Bretar myndu orða það, „at long last“. Svo lengi hafa íbúar Vestfjarða mátt þola að þessari brýnu framkvæmd hafi verið frestað, ýmist vegna mikillar þenslu í „góðæri“ eða fjárskorts eftir sögulegt fall fjármálakerfis okkar. Sömuleiðis hafa tvær fyrrum ráðherrar samgöngumála tjáð mér að „einkaframkvæmdin“ Vaðlaheiðargöng hafi beinlínis orsakað enn lengri frestun þess sem brýnna var að flestra mati. Því hefði mátt ætla að rétti tíminn væri „pólitískur ómöguleiki“. Nýjasta uppákoma stjórnmálanna var að samþykkja samgönguáætlun að hausti og fjárlög í sátt og samlyndi fyrir jól. Að loknu jólaleyfi kom síðan í ljós að það hafði „gleymst“ að fjármagna Dýrafjarðargöng. En þessu var síðan kippt í liðinn og vonandi lærðu alþingismenn af þessu hvaða vinnubrögð eru óboðleg, jafnvel að nýafstöðnum kosningum. Það er því vart hægt að hrósa stétt stjórnmálamanna fyrir frammistöðuna, þó vissulega hafi verið á þingi fólk sem barist hefur fyrir málinu, en heldur ekki hallmæla þeim alþingismönnum sem nú verma sæti Alþingis sem eru að uppistöðu til nýliðar.

En ég ætla ekki að dvelja lengur við neikvæðar hliðar þessarar langþráðu framkvæmdar heldur horfa til framtíðar og þeirra möguleika sem þessi nýja samgönguæð getur skapað. Fyrst og síðast er það undir Vestfirðingum sjálfum komið að virkja þá möguleika sem munu bjóðast eða með öðrum orðum að láta athafnir fylgja orðum. Hvað er átt við með því? Möguleikarnir felast fyrst og síðast í tveimur orðum samstöðu og samstarfi. Samstarfið getur náð til flestra þátta mannlífsins þ.e. atvinnumála, menntunar, heilsugæslu, menningar, íþrótta og afþreyingar.

Í atvinnumálum koma fyrst upp í hugann þær greinar sem eru í hvað hröðustum vexti, fiskeldi og ferðamál. Fiskeldið á sameiginlega hagsmuni með hefðbundnum sjávarútvegi hvað varðar flutninga. Þegar Vestfirðir verða samgöngulega tengdir hlýtur að koma til skoðunar hvort nauðsynlegt er að flytja gífurlegt fiskmagn á þéttsetinn Keflavíkurflugvöll 400-500 km. leið eða hvort það sé raunhæft að alþjóðlegur fragtflugvöllur verði byggður á Þingeyri eða Bíldudal eftir því á hvorum staðnum skilyrði eru betri.

Enginn vafi leikur á því að stoðir ferðaþjónustu munu styrkjast þegar greiður ársvegur liggur að náttúruperlum Vestfjarða eins og Látrabjargi, Dynjanda, Ísafjarðardjúpi og síðan fjölfarin sjóleið á Hornstrandir svo aðeins fátt eitt sé talið.

Í menntamálum þarf að efla bæði fjarnám og staðbundið nám fyrir tilstilli stofnana sem þegar eru til staðar eins og Menntaskólinn á Ísafirði, Háskólasetur Vestfjarða og Fræðslumiðstöð Vestfjarða ásamt tónlistar- og listaskólum. Allar þessar stofnanir eru að auka menntunarstigið og sumar starfa við hlið rannsóknarstofnana sem hafa gert sérmenntuðu fólki kleift að setjast að á Vestfjörðum.

Hvað varðar heilsugæslu þá geta flestir tekið undir þá staðhæfingu að þjóðarsjúkrahúsið okkar við Hringbraut er þjakað af of miklu álagi, á meðan mannvirki og mannauður víðs vegar um landið eru vannýtt. Það er því brýnt að breyta um stefnu og hugsun og efla sjúkrahús og heilsugæslustöðvar víðs vegar um landið. Þetta á því við um slíkar stofnanir á Vestfjörðum.

Það má alveg til sanns vegar færa að menning standi með blóma á Vestfjörðum bæði hvað varðar tónlist, sönglist og kórastarf og leiklist en með árssamgöngum stækkar menningarmarkaðurinn og öll þessi starfsemi fær nýja blóðgjöf.

Almennt er gildi íþrótta viðurkennt sem holl tómstundaiðja og heilsuefling uppvaxandi kynslóða og því keppast sveitarfélög við að koma upp íþróttamannvirkjum. Íþróttir eru því kjörinn vettvangur til aukins samstarfs Vestfirðinga og bættar samgöngur ættu að vera hvatning til að endurvekja eða efla íþróttafélög í öllum byggðum. Samnýting mannvirkja verður möguleg allt árið og því ekki að efna til Vestfjarðamóta á ný í helstu íþróttum? Íþróttir stuðla að kynnum og vinskap fólks.

Hér hefur aðeins verið tæpt á fáeinum hugmyndum sem árstenging byggða á Vestfjörðum getur leitt af sér ef þeir möguleikar sem opnast eru vel nýttir. Þó að náttúra Vestfjarða búi bæði yfir auðlindum og fegurð þá er ekkert dýrmætara en auðurinn sem býr í okkur sjálfum. Sé hann ræktaður munum við upplifa á komandi árum nýtt og áður óþekkt framfaraskeið. Mér finnst því við hæfi að enda þessar hugleiðingar á orðum þjóðskáldsins Matthíasar Jochumssonar sem óx úr grasi á Vestfjörðum. Tæpri öld eftir andlát hans syngja helstu afreksmenn okkar í íþróttum, sem etja kappi við stórþjóðir, lofsöng þann er hann lét sinni þjóð eftir. En með eftirfarandi ljóðlínum hvatti hann til þeirrar samstöðu sem við Vestfirðingar þurfum svo mjög á að halda:

Græðum saman mein og mein,
metumst ei við grannann,
fellum saman stein við stein,
styðjum hverjir annann;
plöntum, vökvum rein við rein,
ræktin skapar framann.
Hvað má höndin ein og ein?
Allir leggi saman!

Hafi þessi orð Matthíasar Jochumssonar átt við árið 1898 þá eiga þau við í dag. Ég óska Vestfirðingum, landsmönnum öllum og gestum okkar til hamingju með þessa framkvæmd. Verði hún nýtt svo sem vera ber mun atvinnulíf eflast, mannlíf og menning blómgast í fjörðum, víkum og dölum Vestfjarða.

Greinin birtist fyrst í Vestfjörðum.

«
»

Ummæli ()

Vinsamlegast athugið:
Ummæli eru á ábyrgð þeirra sem þau skrifa. Eyjan áskilur sér þó rétt til að fjarlægja óviðeigandi og meiðandi ummæli. Tilkynna má óviðeigandi ummæli í netfangið ritstjorn@eyjan.is

Sigmundur boðar uppgjör á næsta flokksþingi: „Hinn almenni flokksmaður hefur tekið völdin áður“

Sigmundur Davíð Gunnlaugsson fyrrum forsætisráðherra og formaður Framsóknarflokksins var gestur Björns Inga Hrafnssonar í Eyjunni á ÍNN nú í kvöld. Í upphafi þáttarins var rætt um átök og ágreining Sigmundar Davíðs og Sigurðar Inga. Þar var meðal annars komið inn á flokksþingið í fyrrahaust þegar Sigurður felldi Sigmund úr sæti formanns og síðan nýliðinn miðstjórnarfund […]

Sema svarar Sighvati: „Til háborinnar skammar!“

Sema Erla Serdar skrifar: Í gær birtist á Eyjunni grein eftir Sighvat Björgvinsson, sem einu sinni var ráðherra, framkvæmdastjóri Þróunarsamvinnustofnunar og jafnaðarmaður. Greinin, sem eru hans viðbrögð við hryðjuverkunum í Manchester, er gott dæmi um þau viðbrögð sem hryðjuverkamenn óska eftir með voðaverkum sínum. Greinin hans Sighvatar er uppfull af orðalagi öfgamanna sem einkennist af […]

Farsíminn bjargaði Lisu þegar „Móðir Satans“ sprakk

Sprengjan sem íslamistinn Salman Abedi sprengdi í Manchester á mánudagskvöld var með sprengiefnablöndu sem kallast „Móðir Satans“ meðal sprengjusérfræðinga. Hún var sömu gerðar og sprengjur sem notaðar voru í Lundúnum 2005, í París í nóvember 2105 og í Brussel í mars 2016. Slíkar sprengjur eru iðulega notaðar af hryðjuverkamönnum. Í breska blaðinu Independent kemur fram að […]

Fjárhagsstaða braggast hjá Borgarbyggð

Ársreikningur Borgarbyggðar fyrir árið 2016 var afgreiddur í sveitarstjórn við seinni umræðu þann 11. maí sl. Samkvæmt reglum um reikningsskil sveitarfélaga skiptist ársreikningur í tvo hluta. Annars vegar er A-hluti, sem er almennur rekstur sveitarsjóðs sem að mestu leyti er fjármagnaður með skatttekjum. Hins vegar er B-hluti sem eru stofnanir í eigu sveitarfélagsins og eru […]

Bandaríkjamenn láku rannsóknagögnum árásar í Manchester: Bretar æfir

Sky News-fréttastofan hefur birt myndir úr eftirlitsmyndavélum teknar síðastliðið föstudagskvöld sem munu sýna hvar hinn 22 ára gamli Salman Abedi gengur um í verslunarmiðstöð með það sem virðist vera nýkeyptur bakboki. Þremur dögum síðar sprengdi hann sjálfan sig í loft upp í inngangsrými Manchester Arena-tónleikahallarinnar með sprengju sem falin var í þessum bakpoka. Vítisvélin var fyllt […]

Sigmundur Davíð: „Tel að þau hafi flest yfirgefið Sigurð Inga“

Valgerður Sverrisdóttir og Jón Sigurðsson, bæði fyrrverandi formenn Framsóknarflokksins, beittu sér gegn Sigmundi Davíð Gunnlaugssyni á flokksþingi Framsóknarflokksins síðasta haust. En sem kunnugt er var Sigmundur felldur úr formannsstóli á flokksþinginu af Sigurði Inga Jóhannssyni. Þetta kemur fram í viðtali við Sigmund í Morgunblaðinu í dag. Segir hann að á flokksþinginu hafi hann áttað sig […]

Smári McCarthy: Gömlu refirnir munu aldrei breyta því sem þarf að breyta

  Smári McCarthy alþingismaður Pírata skrifar: Alþingi skortir samkennd Nú þegar líður að lokum þingstarfa fyrir sumarið er ágætt að líta yfir síðustu mánuði og meta árangurinn. Það er ekki hægt að segja að hann hafi verið mikill. Nokkur mál ríkisstjórnarinnar hafa farið í gegn, sum í einhverri sátt en önnur alls ekki. Búið er […]

Borgin vill rukka þá sem nota nagladekk: Katrín leggur ekki í sumar ferðir með börnin í bílnum á ónegldum dekkjum

„Á í snúnu sambandi við þetta mál. Vil undir öllum kringumstæðum gæta að umhverfinu í daglegu lífi fjölskyldunnar því margt smátt gerir svo sannarlega eitt stórt í þeim efnum. Á hinn bóginn verð ég að viðurkenna að þó ég hafi alla tíð verið örugg í umferðinni þá eru skilyrði hér oft með þeim hætti að […]

Sigmundur Davíð stofnar Framfarafélagið

Sigmundur Davíð Gunnlaugsson þingmaður Framsóknarflokksins boðar stofnunar Framfarafélagsins,  hugmyndasmiðja sem á að koma Framsóknarflokknum til aðstoðar. Félagið verður stofnað á laugardaginn. Sigmundur greindi frá þessum áformum í útvarpsþættinum Reykjavík síðdegis á Bylgjunni í dag. Segir Sigmundur að félagið sé ekki vísir að nýjum flokk, en Sigmundur hefur verið hvattur til þess að stofna nýjan flokk […]

Eiríkur segir Flugfélagið hafa gefist upp: „Íslenskan er hallærisleg“

Eiríkur Rögnvaldsson prófessor í íslenskri málfræði segir það ákveðna uppgjöf hjá Flugfélagi Íslands að hætta að nota nafnið og taka þess í stað upp enska nafnið Air Iceland Connect. Líkt og kom fram í fréttatilkynningu frá Air Iceland Connect þá er ástæðan aukin umsvif félagsins erlendis, samstarf við Icelandair og aukinn fjöldi erlendra ferðamanna sem […]

Jón Viðar hjólar í Illuga – Brynjar kemur Illuga til varnar: „Afturhaldsraus“

„Þá er það komið á daginn sem ég spáði og fjölmargir aðrir að stytting framhaldsskólans, sem einn versti menntamálaráðherra sögunnar kom til leiðar, var hið mesta ógæfuspor. „Engin gleði“ í náminu lengur heyrði ég fulltrúa foreldra (heyrðist mér) segja í fréttum áðan.“ Þetta segir Jón Viðar Jónsson og vitnar í frétt Ríkisútvarpsins þar sem fjallað […]

Að hefna sín á gestgjöfunum

Sighvatur Björgvinsson skrifar: Ríkisútvarpið taldi í fréttatíma s.l. þriðjudagskvöld upp fjölda þeirra hryðjuverkaárása, sem beinst hafa að borgurum Evrópuríkja á fáum síðustu árum.  Þær voru óhugnanlega margar – miklu, miklu fleiri en flestir gera sér grein fyrir.   Þá greindi ríkisútvarpið frá því hve margir almennir borgarar Evrópuríkja hafa orðið fyrir barðinu á þessum hryðjuverkaárásum – […]

Flugfélag Íslands heitir núna Air Iceland Connect

Flugfélag Íslands mun frá og með deginum í dag taka upp nýtt nafn; Air Iceland Connect. Ástæður fyrir nafnbreytingunni eru nokkrar og má þar nefna aukin umsvif á erlendum mörkuðum, umtalsverða fjölgun erlendra ferðamanna, aukið samstarf við Icelandair og einföldun á markaðsstarfi, en tvöfalt nafnakerfi félagsins hefur þýtt talsverðan kostnaðarauka og valdið einhverjum farþegum óþægindum […]

Nærri 10% atvinnuleysi meðal ungs fólks

Rúmlega 10% fólks á aldrinum 16 til 24 ára á Íslandi var atvinnulaust í apríl og telur ungt fólk helming allra atvinnulausra hér á landi. Þetta kemur fram í vinnumarkaðsrannsókn Hagstofu Íslands fyrir aprílmánuð. Samkvæmt vinnumarkaðsrannsókninni voru að jafnaði 199.300 manns á aldrinum 16–74 ára á vinnumarkaði í apríl 2017, sem jafngildir 83,2% atvinnuþátttöku. Af […]

Eyjan Miðlar ehf. - Kringlunni 4-12, 103 Reykjavík - eyjan (hjá) eyjan.is