Sunnudagur 01.10.2017 - 08:12 - Ummæli ()

Kosið um traust

 Lilja Rafney Magnúsdóttir skrifar: 

Við Vinstri græn viljum leiða vinstri félagshyggjustjórn sem byggir á þeim grunni að allir eigi rétt á að lifa mannsæmandi lífi og fái jöfn tækifæri í lífinu og að bættur þjóðarhagur eigi að nýtast til jöfnuðar og öflugrar innviðauppbyggingar í landinu.

Það er ekki óskastaða að kosið sé til Alþingis á hverju ári en þegar ríkisstjórn er rúin trausti og fellur þá er ekkert annað í spilunum en að gefa upp á nýtt og færa kjósendum það lýðræðislega vald að velja sér fulltrúa sem eru traustsins verðir til að stýra landinu næsta kjörtímabil.

Við sáum á spilin hjá fráfarandi ríkisstjórn þegar mælt var fyrir fjárlögum næsta árs. Þar var boðaður sami samdrátturinn í samneyslu þjóðarinnar. Menntastofnanir, heilbrigðisstofnanir, löggæslan og samgöngukerfið skilið eftir fjársvelt ekki tekið á kjörum aldraðra og öryrkja eða húsnæðisvanda ungs fólks eða kjörum barnafólks.

Hvenær kemur kakan mín og jólin?

Hvenær er hægt að fjármagna þessa málaflokka með sómasamlegum hætti? Þeir hafa verulega látið á sjá eftir þrengingar eftirhrunsáranna „…ef ekki þegar ríkissjóður skilar 44 milljörðum í tekjuafgang eins og kynnt var af fráfarandi ríkisstjórn?“

Nei, við verðum að snúa af þeirri leið að láta innviði samfélagsins grotna niður og ójöfnuðinn halda áfram að aukast í landinu.

Byggjum á styrkleikum hvers svæðis

Landsbyggðirnar hafa glímt við margskonar vanda þó svokallað góðæri ríki sem nær langt í frá til allra byggða eða alls almennings í landinu.

Á Vesturlandi eru fjölbreyttar menntastofnanir mjög dýrmætar stoðir sem verður að standa vörð um því fjölbreytt framboð menntunar er lykilatriði til þess að styrkja búsetu og nýsköpun.

Við höfum horft uppá hve framsalið í kvótakerfinu fer óblíðum höndum um starfsfólk í greininni í skjóli hagræðingar og líka vanda sauðfjárbænda sem kjark hefur vantað til að mæta. Í þessum málaflokkum þarf félagshyggjustjórn að koma að með skynsamlegum úrbótum og lausnum sem tryggir atvinnu og búsetuöryggi fólks til lengri tíma.

Heilbrigðisstofnanir út um land eiga að fá að njóta styrkleika sinna og fá að eflast á sínum forsendum og létta þar með á álagi á hátæknisjúkrahúsi allra landsmanna LHS.

Stöndum vörð um nýsköpun og fjölskyldufyrirtæki

Það er mikilvægt að styrkja alla nýsköpun, rannsóknir og sprotafyrirtæki. Landsbyggðirnar, eins ólíkar og þær geta verið, eiga það sammerkt að þær þurfa að byggja á sterkum innviðum og þurfa að vera sem best samkeppnisfærar um fólk og fyrirtæki.

Ferðaþjónustan er orðin stærsta útflutningsgrein landsins. Þar liggja ótal tækifæri sem verða að ná út fyrir höfuðborgarsvæðið með góðum samgöngum og annari innviðauppbyggingu. Það má ekki kæfa uppbyggingu sprotafyrirtækja í ferðaþjónustu á landsbyggðinni með stóraukinni skattlagningu eins og boðað er.

Mikil samþjöppun hefur átt sér stað í sjávarútvegi og tilhneiging hefur verið í þá átt líka í landbúnaði. Það er ekki góð þróun. Við eigum að standa vörð um hefðbundin fjölskyldufyrirtæki því þau eru mikilvæg í byggðafestu og atvinnusköpun í landinu.

Kosið gegn leyndarhyggju og spillingu

Náttúruvernd, kvenfrelsi og réttur til mannsæmandi lífs og tækifæra óháð efnahag, aldri eða búsetu er meginþráður í stefnu okkar Vinstri grænna. Fyrir þeim grunngildum munum við berjast í Vinstri félagshyggjustjórn fáum við til þess stuðning.Ríkisstjórnin sprakk á leyndarhyggju og þöggun.

Almenningur setti mannúðarmál , mannréttindi og baráttu gegn kynferðislegu ofbeldi á dagskrá gegn samtryggingu þöggunar aflanna.Við verðum að hafa kjark og þor til þess að stokka upp spilin í komandi kosningum og kjósa gegn spillingu og með réttlátu og heiðarlegu þjóðfélagi.

Höfundur greinar: Lilja Rafney Magnúsdóttir þingmaður Vinstri grænna í NV kjördæmi.

Birtist fyrst í Vesturland.

«
»

Ummæli ()

Vinsamlegast athugið:
Ummæli eru á ábyrgð þeirra sem þau skrifa. Eyjan áskilur sér þó rétt til að fjarlægja óviðeigandi og meiðandi ummæli. Tilkynna má óviðeigandi ummæli í netfangið ritstjorn@eyjan.is

Bjarni, Þórdís og Áslaug kosin til forystu Sjálfstæðisflokksins

Bjarni Benediktsson var í dag endurkjörinn formaður Sjálfstæðisflokksins með 96,2% atkvæða á landsfundi flokksins sem fram fer í Laugardalshöll. Alls greiddu 762 atkvæði í formannskjörinu og hlaut Bjarni 710 af þeim. Aðrir hlutu 28 atkvæði og auðir og ógildir seðlar voru 24. Þá var Þórdís Kolbrún Reykfjörð Gylfadóttir, ferðamála-, iðnaðar- og nýsköpunarráðherra kjörin varaformaður Sjálfstæðisflokksins með […]

Hreinn hagnaður jókst um 12%

Kristinn H. Gunnarsson ritar: Enn er í fersku minni leiftursókn útgerðargreifanna að almannahag í byrjun ársins. Talsmenn LÍÚ ráku upp mikið ramakvein yfir því að veiðigjaldið jókst í samræmi við aukinn hagnað 2015. Var því mjög haldið fram að greiðslur til ríkisins í formi veiðigjalds og tekjuskatts af hagnaði væru svo yfirgengilegar orðnar að þær […]

Stjórn VR vill sömu hækkun og forstjórinn fyrir starfsmenn á plani N1

Stjórn VR hefur samþykkt að leggja fram tillögu á aðalfundi N1 um að öllum starfsmönnum N1 skuli tryggð sama kjarahækkun og forstjóri félagsins fékk en laun hans voru 5,8 m.kr. á mánuði á síðasta ári og hækkuðu þau um 20,6% á milli ára eða um rúma milljón krónur á mánuði. Þetta kemur fram í tilkynningu […]

Forsætisráðherra heimsótti Hagstofu Íslands og embætti ríkislögmanns

Katrín Jakobsdóttir, forsætisráðherra, heimsótti Hagstofu Íslands og embætti ríkislögmanns í gær, fimmtudaginn 15. mars. Í heimsókn Katrínar til Hagstofu Íslands kynnti hún sér fjölbreytta starfsemi stofnunarinnar og áhersluverkefni um þessar mundir. Það var Ólafur Hjálmarsson, Hagstofustjóri sem tók á móti ráðherra og fylgdarliði ásamt yfirstjórn Hagstofunnar og fékk ráðherra kynningu á öllum sviðum stofnunarinnar sem […]

Ljósmæður eru langþreyttar á skilningsleysi og tómlæti ríkisvaldsins

Hvorki gengur né rekur í kjaraviðræðum Ljósmæðrafélags Íslands (LMFÍ) við ríkið sem nú hafa staðið í rúmlega hálft ár. Frá upphafi hefur meginkrafa félagsins verið sú að menntun og ábyrgð ljósmæðra í starfi sé metin til launa og að laun ljósmæðra fylgi almennri launaþróun í landinu. Ljósmóðurstarfið krefst 6 ára háskólanáms en að loknu sérnámi […]

Staksteinar býsnast  yfir Borgarlínubásabjór: „Kosningaáróður“

Höfundur Staksteina hefur hingað til ekki verið hrifinn af Degi B. Eggertssyni borgarstjóra. Í Staksteinum Morgunblaðsins í dag, er nefnast „Borgin, básinn og Borgarlínubjórinn,“ býsnast höfundur yfir básnum sem Reykjavíkurborg hélt úti á sýningunni Verk og Vit í Laugardalshöllinni um liðna helgi. Er hann sagður kosningaáróður: Reykjavíkurborg er stórskuldug og borgarbúar greiða hæsta leyfilega útsvar. […]

Bjarkey vildi varamenn fyrir villikettina: „Það voru kannski mistök af minni hálfu“

Andrúmsloftið innan VG er spennuþrungið þessa dagana. Frá því er greint í Fréttablaðinu í dag að þingflokksformaður Vinstri grænna, Bjarkey Olsen Gunnarsdóttir, hafi kallað inn varamann fyrir Rósu Björk Brynjólfsdóttur þar sem Rósa væri erlendis. Hinsvegar hafi Rósa afturkallað varamanninn og fundist Bjarkey taka fram fyrir hendurnar á sér. Bjarkey segir þetta mistök af sinni […]

Launþegum fjölgar í byggingariðnaði

Á 12 mánaða tímabili, frá febrúar 2017 til janúar 2018, voru að jafnaði 17.644 launagreiðendur á Íslandi og hafði launagreiðendum fjölgað um 648 (3,8%) frá síðustu 12 mánuðum þar á undan. Á sama tímabili greiddu launagreiðendur að meðaltali um 189.200 einstaklingum laun sem er aukning um 8.400 (4,7%) samanborið við 12 mánaða tímabil ári fyrr. […]

Framsýn krefst launahækkana

Framsýn, stéttarfélag hefur ritað stjórn Landsvirkjunar bréf með áherslu á hækkun launa til starfsmanna á gólfinu.  Laun forstjóra Landsvirkjunar hækkuðu um 45% á síðasta ári og hjá framkvæmdarstjórum og aðstoðarforstjóra um 24 prósent. „Það er von Framsýnar, stéttarfélags að sá velvilji stjórnar Landsvirkjunar til að hækka eigin laun og laun lykilstjórnenda fyrirtækisins verði til þess […]

Vilja auka öryggi barna og bæta ráðningarferli

Úttekt Innri endurskoðunar Reykjavíkurborgar á verkferlum og reglum er varða tilkynningar og ábendingar sem berast til Barnaverndar Reykjavíkur var lögð fram á fundum borgarráðs og velferðarráðs í dag. Sviðsstjóri velferðarsviðs Reykjavíkurborgar, Regína Ásvaldsdóttir, óskaði eftir úttektinni í framhaldi af máli stuðningsfulltrúa á skammtímaheimili við Hraunberg sem grunaður er um kynferðisbrot gegn börnum. Í niðurstöðum skýrslunnar […]

Ragnar hraunar yfir forystu Sjálfstæðisflokksins: „Sá fjársterkasti kjörinn formaður og fallegar ungar konur valdar honum til stuðnings“

Ragnar Önundarson, viðskiptafræðingur, sem komst í fréttir fyrir að gagnrýna útlit Áslaugar Örnu Sigurbjörnsdóttur, ritara Sjálfstæðisflokksins, tekur engum silkihönskum um Sjálfstæðisflokkinn á Facebooksíðu sinni í morgun. Hann segir Bjarna Benediktsson kjörinn formann vegna fjárstyrks síns, en áður hafi það ráðið úrslitum hver væri öflugasti pólitíkusinn. Þá segir hann að ungar og fallegar konur séu valdar […]

Össur um landsfund Sjálfstæðisflokksins: „Nú er Bjarni Ben kjörinn formaður með þessari sósíaldemókratísku leið“

Frá því var greint í dag að formannskjör Sjálfstæðisflokksins á landsfundi um helgina verði framkvæmt með rafrænni kosningu, þar sem allir skráðir flokksmenn hafi kosningarétt. Þó verður hafður sá hátturinn á, að þeir sem mæta á landsfundinn, geta enn kosið með gamla laginu, það er skriflega. Össur Skarphéðinsson, fyrrum ráðherra Samfylkingarinnar, var fljótur að gera […]

Rafrettufrumvarp í mótsögn við sjálft sig – Krefst nikótínaðvarana á nikótínslausum rafrettum

Í rafrettufrumvarpi Svandísar Svavarsdóttur heilbrigðisráðherra, er að  finna meinlega mótsögn. Á einum stað segir að lögin eigi að ná yfir rafrettur, hvort sem þær innihaldi nikótín eða ekki. Á öðrum stað segir að aðeins megi selja rafrettur sem merktar eru viðvörunum um áhrif vörunnar á heilsu fólks. Með öðrum orðum, nikótínslausar rafrettur verða merktar viðvörunarmiða um […]

Öryrkjabandalagið um krónu á móti krónu skerðingu: „Kerfisbundið ofbeldi“

„Ef skynsemi, réttlæti og vilji til að breyta til batnaðar, ráða gjörðum stjórnvalda, hlýtur „króna á móti krónu“ skerðingin að verða afnumin strax, þannig staðfestu stjórnvöld vilja til velferðar í verki. Vilji er allt sem þarf,“ segir Þuríður Harpa Sigurðardóttir, formaður Öryrkjabandalags Íslands í ítarlegri umsögn bandalagsins um frumvarp þar sem lagt er til að sérstök uppbót til framfærslu […]

Frjáls fjölmiðlun ehf. - Kringlunni 4-12, 103 Reykjavík - eyjan (hjá) eyjan.is