Þriðjudagur 03.10.2017 - 18:08 - Ummæli ()

Um ábyrgð og traust

Hanna Katrín Friðriksson og Jón Steindór Valdimarsson þingmenn Viðreisnar.

Hanna Katrín Friðriksson og Jón Steindór Valdimarsson skrifa:

Traust er eitt af lykilatriðum sem stjórnmálamenn verða að ávinna sér í störfum sínum. Það er von að svíði þegar almenningur ber ekki traust til stjórnmálamanns. Þar ber hverjum og einum að líta í eigin barm og koma fram af heiðarleika og auðmýkt gagnvart verkefnum sínum. Gott dæmi um þetta er atburðarásin sem spannst undir lok tilvistar þessarar ríkisstjórnar og kjölfar þess að hún sprakk með hvelli.

Haraldur Benediktsson er að því að við best vitum grandvar maður og vandur að virðingu sinni. Hann skrifar grein í Vesturland undir fyrirsögninni Óvæntar þingkosningar. Þar sendir hann Viðreisn og undirrituðum skeyti sem er rétt að bregðast við með nokkrum orðum.

Það var öðru fremur skortur á pólitískri forystu sem lagði grunn að þeirri atburðarás sem sprengdi ríkisstjórnarsamstarfið. Um það verður illa deilt. Það var einfaldlega nægur tími fyrir forystu Sjálfstæðisflokksins að bregðast við stöðunni, þó ekki væri nema með samtölum við hina stjórnarflokkana tvo svona í fyrstu umferð. Tíminn var hins vegar ekki nýttur og því fór sem fór.

Eingöngu Sjálfstæðisflokkurinn getur útskýrt þá umræðu- og afgreiðsluhefð sem þar ræður ríkjum innanflokks. En endurtekin skilaboð um að flokkurinn sitji eftir á meðan samfélagið hefur þroskast og þróast í aðra átt, munu vonandi ná í gegn fyrr en síðar. Stöðugleikinn felst ekki í því að sitja fastur í gamalli heimsmynd.

Um atburðarás í stjórnskipunar- og eftirlitsnefnd og tildrög þess að annar höfundur þessarrar greinar varð formaður nefndarinnar í stað flokksbróður Haraldar, Brynjars Níelssonar er þetta að segja:

Ákvörðun nefndarinnar um að skipta um formann í nefndinni snérist ekki um formlegt vanhæfi heldur um traust. Nefndin var að fjalla um flókið og erfitt mál og það skipti miklu máli að fólk gæti treyst því að unnið væri að þeim af fullum þunga og heilindum. Öll orðræða um það þarf að vera af yfirvegun. Fyrrverandi formanni nefndarinnar var það ekki lagið. Því til viðbótar varðaði málið óneitanlega ráðherra Sjálfstæðisflokksins. Því hefði verið heppilegra að hann hefði sjálfur sýnt frumkvæði og stigið til hliðar. Hann gerði það ekki.

Rétt er að halda því til haga að fundurinn með dómsmálaráðherra var ekki að frumkvæði fulltrúa Sjálfstæðisflokksins í nefndinni heldur Pírata og sömuleiðis óskuði þeir eftir að hann yrði opinn. Allir nefndarmenn féllust á þá tillögu.

Fundurinn með umboðsmanni Alþingis var ekki haldinn að frumkvæði sjálfstæðismanna í nefndinni. Það frumkvæði kom frá öðrum. Tilgangurinn með þeim fundi var að heyra skoðanir og viðhorf hans til málsins og mögulega aðkomu. Heimsókn hans var því liður í frekari skoðun málsins. Sjálfstæðisflokkurinn á fjóra fulltrúa í stjórnskipunar- og eftirlitsnefnd. Enginn þeirra óskaði eftir því að fundurinn yrði opinn. Þeim var það í lófa lagið. Slík ósk kom ekki fram þannig að við henni var ekki hægt að bregðast. Þingsköp eru skýr í þessum málum. Í 19. grein þeirra segir „Fari að minnsta kosti fjórðungur nefndarmanna fram á slíkan fund skal formaður nefndarinnar leita eftir því með hæfilegum fyrirvara við þann sem beðinn er að koma á opinn fund að hann verði við því og gera honum grein fyrir tilefni fundarins.“

Áhugi fulltrúa sjálfstæðismanna á því að hafa fundinn með umboðsmanni opinn vaknaði fyrst eftir að umboðsmaður var farinn af fundi. Það var heldur seint.

Fundurinn með umboðsmanni var gagnlegur. Í sameiginlegri bókun stjórnskipunar- og eftirlitsnefndar í kjölfar heimsóknar umboðsmanns segir: „Á fundi nefndarinnar benti umboðsmaður m.a. á að hafa verði í huga að ráðherrar eru annars vegar embættismenn og hins vegar stjórnmálamenn. Það kunni því að gilda mismunandi sjónarmið og reglur um störf og athafnir eftir því um hvort hlutverkið er að ræða.“

Hér er vikið að hinni pólitísku ábyrgð sem stjórnmálamenn bera. Hvaða viðbrögð þeir hafa uppi við tilteknar aðstæður. Sú ábyrgð snýst ekki bara um lög og reglur. Hvorki umboðsmaður né stjórnskipunar- og eftirlitsnefnd fjalla um þá þætti málsins. Þar kemur traust, trúnaður og siðferði til skjalanna. Mælistiku þeirra þátta er ekki að finna í lagasafninu.

«
»

Ummæli ()

Vinsamlegast athugið:
Ummæli eru á ábyrgð þeirra sem þau skrifa. Eyjan áskilur sér þó rétt til að fjarlægja óviðeigandi og meiðandi ummæli. Tilkynna má óviðeigandi ummæli í netfangið ritstjorn@eyjan.is

Bjarni, Þórdís og Áslaug kosin til forystu Sjálfstæðisflokksins

Bjarni Benediktsson var í dag endurkjörinn formaður Sjálfstæðisflokksins með 96,2% atkvæða á landsfundi flokksins sem fram fer í Laugardalshöll. Alls greiddu 762 atkvæði í formannskjörinu og hlaut Bjarni 710 af þeim. Aðrir hlutu 28 atkvæði og auðir og ógildir seðlar voru 24. Þá var Þórdís Kolbrún Reykfjörð Gylfadóttir, ferðamála-, iðnaðar- og nýsköpunarráðherra kjörin varaformaður Sjálfstæðisflokksins með […]

Hreinn hagnaður jókst um 12%

Kristinn H. Gunnarsson ritar: Enn er í fersku minni leiftursókn útgerðargreifanna að almannahag í byrjun ársins. Talsmenn LÍÚ ráku upp mikið ramakvein yfir því að veiðigjaldið jókst í samræmi við aukinn hagnað 2015. Var því mjög haldið fram að greiðslur til ríkisins í formi veiðigjalds og tekjuskatts af hagnaði væru svo yfirgengilegar orðnar að þær […]

Stjórn VR vill sömu hækkun og forstjórinn fyrir starfsmenn á plani N1

Stjórn VR hefur samþykkt að leggja fram tillögu á aðalfundi N1 um að öllum starfsmönnum N1 skuli tryggð sama kjarahækkun og forstjóri félagsins fékk en laun hans voru 5,8 m.kr. á mánuði á síðasta ári og hækkuðu þau um 20,6% á milli ára eða um rúma milljón krónur á mánuði. Þetta kemur fram í tilkynningu […]

Forsætisráðherra heimsótti Hagstofu Íslands og embætti ríkislögmanns

Katrín Jakobsdóttir, forsætisráðherra, heimsótti Hagstofu Íslands og embætti ríkislögmanns í gær, fimmtudaginn 15. mars. Í heimsókn Katrínar til Hagstofu Íslands kynnti hún sér fjölbreytta starfsemi stofnunarinnar og áhersluverkefni um þessar mundir. Það var Ólafur Hjálmarsson, Hagstofustjóri sem tók á móti ráðherra og fylgdarliði ásamt yfirstjórn Hagstofunnar og fékk ráðherra kynningu á öllum sviðum stofnunarinnar sem […]

Ljósmæður eru langþreyttar á skilningsleysi og tómlæti ríkisvaldsins

Hvorki gengur né rekur í kjaraviðræðum Ljósmæðrafélags Íslands (LMFÍ) við ríkið sem nú hafa staðið í rúmlega hálft ár. Frá upphafi hefur meginkrafa félagsins verið sú að menntun og ábyrgð ljósmæðra í starfi sé metin til launa og að laun ljósmæðra fylgi almennri launaþróun í landinu. Ljósmóðurstarfið krefst 6 ára háskólanáms en að loknu sérnámi […]

Staksteinar býsnast  yfir Borgarlínubásabjór: „Kosningaáróður“

Höfundur Staksteina hefur hingað til ekki verið hrifinn af Degi B. Eggertssyni borgarstjóra. Í Staksteinum Morgunblaðsins í dag, er nefnast „Borgin, básinn og Borgarlínubjórinn,“ býsnast höfundur yfir básnum sem Reykjavíkurborg hélt úti á sýningunni Verk og Vit í Laugardalshöllinni um liðna helgi. Er hann sagður kosningaáróður: Reykjavíkurborg er stórskuldug og borgarbúar greiða hæsta leyfilega útsvar. […]

Bjarkey vildi varamenn fyrir villikettina: „Það voru kannski mistök af minni hálfu“

Andrúmsloftið innan VG er spennuþrungið þessa dagana. Frá því er greint í Fréttablaðinu í dag að þingflokksformaður Vinstri grænna, Bjarkey Olsen Gunnarsdóttir, hafi kallað inn varamann fyrir Rósu Björk Brynjólfsdóttur þar sem Rósa væri erlendis. Hinsvegar hafi Rósa afturkallað varamanninn og fundist Bjarkey taka fram fyrir hendurnar á sér. Bjarkey segir þetta mistök af sinni […]

Launþegum fjölgar í byggingariðnaði

Á 12 mánaða tímabili, frá febrúar 2017 til janúar 2018, voru að jafnaði 17.644 launagreiðendur á Íslandi og hafði launagreiðendum fjölgað um 648 (3,8%) frá síðustu 12 mánuðum þar á undan. Á sama tímabili greiddu launagreiðendur að meðaltali um 189.200 einstaklingum laun sem er aukning um 8.400 (4,7%) samanborið við 12 mánaða tímabil ári fyrr. […]

Framsýn krefst launahækkana

Framsýn, stéttarfélag hefur ritað stjórn Landsvirkjunar bréf með áherslu á hækkun launa til starfsmanna á gólfinu.  Laun forstjóra Landsvirkjunar hækkuðu um 45% á síðasta ári og hjá framkvæmdarstjórum og aðstoðarforstjóra um 24 prósent. „Það er von Framsýnar, stéttarfélags að sá velvilji stjórnar Landsvirkjunar til að hækka eigin laun og laun lykilstjórnenda fyrirtækisins verði til þess […]

Vilja auka öryggi barna og bæta ráðningarferli

Úttekt Innri endurskoðunar Reykjavíkurborgar á verkferlum og reglum er varða tilkynningar og ábendingar sem berast til Barnaverndar Reykjavíkur var lögð fram á fundum borgarráðs og velferðarráðs í dag. Sviðsstjóri velferðarsviðs Reykjavíkurborgar, Regína Ásvaldsdóttir, óskaði eftir úttektinni í framhaldi af máli stuðningsfulltrúa á skammtímaheimili við Hraunberg sem grunaður er um kynferðisbrot gegn börnum. Í niðurstöðum skýrslunnar […]

Ragnar hraunar yfir forystu Sjálfstæðisflokksins: „Sá fjársterkasti kjörinn formaður og fallegar ungar konur valdar honum til stuðnings“

Ragnar Önundarson, viðskiptafræðingur, sem komst í fréttir fyrir að gagnrýna útlit Áslaugar Örnu Sigurbjörnsdóttur, ritara Sjálfstæðisflokksins, tekur engum silkihönskum um Sjálfstæðisflokkinn á Facebooksíðu sinni í morgun. Hann segir Bjarna Benediktsson kjörinn formann vegna fjárstyrks síns, en áður hafi það ráðið úrslitum hver væri öflugasti pólitíkusinn. Þá segir hann að ungar og fallegar konur séu valdar […]

Össur um landsfund Sjálfstæðisflokksins: „Nú er Bjarni Ben kjörinn formaður með þessari sósíaldemókratísku leið“

Frá því var greint í dag að formannskjör Sjálfstæðisflokksins á landsfundi um helgina verði framkvæmt með rafrænni kosningu, þar sem allir skráðir flokksmenn hafi kosningarétt. Þó verður hafður sá hátturinn á, að þeir sem mæta á landsfundinn, geta enn kosið með gamla laginu, það er skriflega. Össur Skarphéðinsson, fyrrum ráðherra Samfylkingarinnar, var fljótur að gera […]

Rafrettufrumvarp í mótsögn við sjálft sig – Krefst nikótínaðvarana á nikótínslausum rafrettum

Í rafrettufrumvarpi Svandísar Svavarsdóttur heilbrigðisráðherra, er að  finna meinlega mótsögn. Á einum stað segir að lögin eigi að ná yfir rafrettur, hvort sem þær innihaldi nikótín eða ekki. Á öðrum stað segir að aðeins megi selja rafrettur sem merktar eru viðvörunum um áhrif vörunnar á heilsu fólks. Með öðrum orðum, nikótínslausar rafrettur verða merktar viðvörunarmiða um […]

Öryrkjabandalagið um krónu á móti krónu skerðingu: „Kerfisbundið ofbeldi“

„Ef skynsemi, réttlæti og vilji til að breyta til batnaðar, ráða gjörðum stjórnvalda, hlýtur „króna á móti krónu“ skerðingin að verða afnumin strax, þannig staðfestu stjórnvöld vilja til velferðar í verki. Vilji er allt sem þarf,“ segir Þuríður Harpa Sigurðardóttir, formaður Öryrkjabandalags Íslands í ítarlegri umsögn bandalagsins um frumvarp þar sem lagt er til að sérstök uppbót til framfærslu […]

Frjáls fjölmiðlun ehf. - Kringlunni 4-12, 103 Reykjavík - eyjan (hjá) eyjan.is