Föstudagur 16.02.2018 - 11:57 - Ummæli ()

„Þingmenn sem þegið hafa bætur og ráðstafað því í kaup á húsnæði ættu að skila því, ella vera bornir út“

Þórólfur Júlían Dagsson

Þórólfur Júlían Dagsson, stjórnarmeðlimur Pírata á Suðurnesjum, spyr hvort það sé ekki réttmæt krafa að fólk sem búi ekki í því sveitarfélagi sem það vinnur, fái sömu kjör og þingmenn. Þá vill hann að allar upplýsingar um fjárveitingar til þingmanna síðustu 20 árin verði gerð opinber. Þetta kemur fram í tilkynningu frá Þórólfi.

Hann segir þingmenn misnota sameiginlega sjóði og er væntanlega að vísa til endurgreiðslu Alþingis á akstri Ásmundar Friðrikssonar, þingmanns Sjálfstæðisflokksins og húsnæðiskostnað Steingríms J. Sigfússonar.

„Nú er mikið talað um skort á trausti til Alþingis og virðingu þess. Sumir þingmenn tala reyndar eins og þetta sé eitthvað sem þurfi bara að fara í nefnd og virðast ekki sjá, eða láta sem þeir sjái ekki, tengslin milli vantrausts og frétta af því hvernig þingmenn misnota sameiginlega sjóði til að ferðast í einkaerindum, hvernig aðrir þingmenn þiggja húsnæðisstyrki fyrir lögheimili á eyðibýlum þótt vitað sé að raunverulegt heimili þeirra er í glæsihúsum í borginni, og þörfin á húsnæðisstyrkjum því engin.“

Þórólfi finnst heldur ekki réttlætanlegt að hækka laun þingmanna:

„Mér finnst það ekki réttlætanlegt að hækka launakostnað þingmanna á þeim forsendum að þau hafi ekki fylgt launaþróun þegar fríðindi þeirra í starfi tekur á tveimur stærstu kostnaðarliðum hvers heimilis á landinu. Hversu lengi hefur þetta viðgengist? Er þetta kannski það sem allur okkar skattpeningur fer í?“

 

Þá vill Þórólfur að þingmenn sjái sóma sinn í að lækka laun sín:

„…ég vil að þingmenn sjái sóma sinn í því að sýna verkafólki þessa lands þá virðingu að lækka launin sín í samræmi við launaþróun vinnumarkaðarins og þeir lúti sömu lögmálum og öryrkjar þegar kemur að skerðingum krónu á móti krónu fyrir þessa styrki og þau heimili sem keypt hafa verið og kostuð með skattfé almennings. Þingmenn sem þegið hafa bætur og ráðstafað því í kaup á húsnæði ættu að skila því, ella vera bornir út eins og einstaklingar og fjölskyldur landsins sem að lentu í skuldavanda og misstu allt sit í hruninu. Þeir þingmenn sem sjá ekki eitthvað að þessu ættu að taka poka sinn og fara að vinna við eitthvað annað. Þið eruð þjónar fólksins. Sýnið fólkinu í landinu virðingu og þá fáið þið þá virðingu sem ykkur vantar svo sárlega til baka.“

 

Tilkynning Þórólfs í heild sinni:

Verkafólk á rétt á sömu kjörum og þingmenn

 

Nú er mikið talað um skort á trausti til Alþingis og virðingu þess. Sumir þingismenn tala reyndar eins og þetta sé eitthvað sem þurfi bara að fara í nefnd og virðast ekki sjá, eða láta sem þeir sjái ekki, tengslin milli vantrausts og frétta af því hvernig þingmenn misnota sameiginlega sjóði til að ferðast í einkaerindum, hvernig aðrir þingmenn þiggja húsnæðisstyrki fyrir lögheimili á eyðibýlum þótt vitað sé að raunverulegt heimili þeirra er í glæsihúsum í borginni, og þörfin á húsnæðisstyrkjum því engin.

 

Hæsti kostnaðarliðurinn hjá öllum heimilum landsins er bensín og húsnæði.

Venjulegt fólk fær ekki aðstoð við þessa útgjaldaliði. Laun þess fara í að greiða fyrir húsnæði og aksturskostnað. Það fær ekki úthlutað 40% launahækkun af nefnd sem það skipaði sjálft. Það á ekki rétt á húsaleigubótum ef heildarlaun ná 400.000.

 

Á sama tíma þarf venjulegt fólk að búa við það að sveiflur í kostnaði við akstur og húsnæði hafa áhrif á lánin þeirra. Olíukostnaður hefur einnig áhrif á matvöruverð og alla vöru sem þarf að flytja í verslanir, laun þess eru sjaldnast verðtryggð en það eru lánin.

 

Maður spyr sig hvort ekki sé réttmæt krafa að fólk sem að býr ekki í því sveitarfélagi sem það vinnur í fái sömu kjör og þingmenn?

 

Mér finnst það ekki réttlætanlegt að hækka launakostnað þingmanna á þeim forsendum að þau hafi ekki fylgt launaþróun þegar fríðindi þeirra í starfi tekur á tveimur stærstu kostnaðarliðum hvers heimilis á landinu. Hversu lengi hefur þetta viðgengist?

Er þetta kannski það sem allur okkar skattpeningur fer í?

Ég vill að allar upplýsingar um fjárveitingar til þingmanna síðustu 20 árin verði gerðar opinberar, ég vill að þingmenn sjái sóma sin í því að sýna verkafólki þessa lands þá virðingu að lækka launin sín í samræmi við launaþróun vinnumarkaðarins og þeir lúti sömu lögmálum og öryrkjar þegar kemur að skerðingum krónu á móti krónu fyrir þessa styrki og þau heimilli sem keypt hafa verið og kostuð með skattfé almennings. Þingmenn sem þegið hafa bætur og ráðstafað því í kaup á húsnæði ættu að skila því, ella vera bornir út eins og einstaklingar og fjölskyldur landsins sem að lentu í skuldavanda og misstu allt sit í hruninu. Þeir þingmenn sem sjá ekki eitthvað að þessu ættu að taka poka sinn og fara að vinna við eitthvað annað. Þið eruð þjónar fólksins. Sýnið fólkinu í landinu virðingu og þá fáið þið þá virðingu sem ykkur vantar svo sárlega til baka.

Þórólfur Júlían Dagsson Stjórnarmeðlimur Pírata á Suðurnesjum

 

«
»

Ummæli ()

Vinsamlegast athugið:
Ummæli eru á ábyrgð þeirra sem þau skrifa. Eyjan áskilur sér þó rétt til að fjarlægja óviðeigandi og meiðandi ummæli. Tilkynna má óviðeigandi ummæli í netfangið ritstjorn@eyjan.is

Páll Magnússon brjálaður út í Braga og Stundina: „Endaþarmur íslenskrar blaðamennsku“

Pistlar Braga Páls Sigurðarsonar í Stundinni um landsfund Sjálfstæðisflokksins hafa vakið mikla athygli og reiði Sjálfstæðismanna. Páll Magnússon, þingmaður Sjálfstæðisflokksins, getur ekki orða bundist yfir pistlum Braga, sem hann segir innhalda engan húmor, kaldhæðni né stílfimi. Heldur ekkert nema meinfýsi, mannfyrirlitningu og ótrúlega rætni:   „Höfundurinn og miðillinn geta nú sameiginlega talist sjálfskipaðir handhafar „sæmdarheitisins“ […]

170 milljarða vantar í vegakerfið: „Mér er fullkunnugt um hve staðan er slæm víða,“ segir Sigurður Ingi

Sigurður Ingi Jóhannsson, samgönguráðherra, segir í Morgunblaðinu að fyrir liggi samkvæmt gögnum að minnst 170 milljarða þurfi í nauðsynlegar vegaframkvæmdir á Íslandi og jafnvel meira. Hann segir mikilvægt að tekið sé heildstætt á málunum en ekki með skyndiaðgerðum. Unnið sé að samgönguáætlun sem ríma eigi við ríkisfjármálaáætlun.   „Mér er fullkunnugt um hve staðan er […]

Vísar ummælum um of há laun og litla framleiðni á bug: „Hef heyrt þessa möntru áður“

Sigurður Hannesson, framkvæmdarstjóri Samtaka iðnaðarins, sagði í Morgunútvarpi Rásar 2 í morgun, að laun á Íslandi væru of há í alþjóðlegum samanburði og endurspegluðu ekki framleiðni í landinu. Hann sagði einnig að skattar og vextir væru of háir á fyrirtækin og allir sæju í hvað stefndi þegar forskot atvinnulífsins vegna lágs raforkuverðs færi minnkandi. Ragnar […]

Sigmundur Davíð: „Nei, kommon Bjarni. Skynsamir flokksmenn felldu út „flokkseigendatillöguna”

Sigmundur Davíð Gunnlaugsson, formaður Miðflokksins, er sigri hrósandi vegna þeirrar ályktunar landsfundar Sjálfstæðisflokksins um helgina að farið skuli í staðarvalsgreiningu fyrir framtíðaruppbyggingu sjúkrahúsþjónustu. Í ályktuninni segir þó einnig að ljúka skuli þeirri uppbyggingu á Landspítalalóðinni sem komin sé á framkvæmdarstig og tengist núverandi starfssemi. Sigmundur Davíð hefur barist hart gegn því að byggja skuli nýjan […]

Bjarni, Þórdís og Áslaug kosin til forystu Sjálfstæðisflokksins

Bjarni Benediktsson var í dag endurkjörinn formaður Sjálfstæðisflokksins með 96,2% atkvæða á landsfundi flokksins sem fram fer í Laugardalshöll. Alls greiddu 762 atkvæði í formannskjörinu og hlaut Bjarni 710 af þeim. Aðrir hlutu 28 atkvæði og auðir og ógildir seðlar voru 24. Þá var Þórdís Kolbrún Reykfjörð Gylfadóttir, ferðamála-, iðnaðar- og nýsköpunarráðherra kjörin varaformaður Sjálfstæðisflokksins með […]

Hreinn hagnaður jókst um 12%

Kristinn H. Gunnarsson ritar: Enn er í fersku minni leiftursókn útgerðargreifanna að almannahag í byrjun ársins. Talsmenn LÍÚ ráku upp mikið ramakvein yfir því að veiðigjaldið jókst í samræmi við aukinn hagnað 2015. Var því mjög haldið fram að greiðslur til ríkisins í formi veiðigjalds og tekjuskatts af hagnaði væru svo yfirgengilegar orðnar að þær […]

Stjórn VR vill sömu hækkun og forstjórinn fyrir starfsmenn á plani N1

Stjórn VR hefur samþykkt að leggja fram tillögu á aðalfundi N1 um að öllum starfsmönnum N1 skuli tryggð sama kjarahækkun og forstjóri félagsins fékk en laun hans voru 5,8 m.kr. á mánuði á síðasta ári og hækkuðu þau um 20,6% á milli ára eða um rúma milljón krónur á mánuði. Þetta kemur fram í tilkynningu […]

Forsætisráðherra heimsótti Hagstofu Íslands og embætti ríkislögmanns

Katrín Jakobsdóttir, forsætisráðherra, heimsótti Hagstofu Íslands og embætti ríkislögmanns í gær, fimmtudaginn 15. mars. Í heimsókn Katrínar til Hagstofu Íslands kynnti hún sér fjölbreytta starfsemi stofnunarinnar og áhersluverkefni um þessar mundir. Það var Ólafur Hjálmarsson, Hagstofustjóri sem tók á móti ráðherra og fylgdarliði ásamt yfirstjórn Hagstofunnar og fékk ráðherra kynningu á öllum sviðum stofnunarinnar sem […]

Ljósmæður eru langþreyttar á skilningsleysi og tómlæti ríkisvaldsins

Hvorki gengur né rekur í kjaraviðræðum Ljósmæðrafélags Íslands (LMFÍ) við ríkið sem nú hafa staðið í rúmlega hálft ár. Frá upphafi hefur meginkrafa félagsins verið sú að menntun og ábyrgð ljósmæðra í starfi sé metin til launa og að laun ljósmæðra fylgi almennri launaþróun í landinu. Ljósmóðurstarfið krefst 6 ára háskólanáms en að loknu sérnámi […]

Staksteinar býsnast  yfir Borgarlínubásabjór: „Kosningaáróður“

Höfundur Staksteina hefur hingað til ekki verið hrifinn af Degi B. Eggertssyni borgarstjóra. Í Staksteinum Morgunblaðsins í dag, er nefnast „Borgin, básinn og Borgarlínubjórinn,“ býsnast höfundur yfir básnum sem Reykjavíkurborg hélt úti á sýningunni Verk og Vit í Laugardalshöllinni um liðna helgi. Er hann sagður kosningaáróður: Reykjavíkurborg er stórskuldug og borgarbúar greiða hæsta leyfilega útsvar. […]

Bjarkey vildi varamenn fyrir villikettina: „Það voru kannski mistök af minni hálfu“

Andrúmsloftið innan VG er spennuþrungið þessa dagana. Frá því er greint í Fréttablaðinu í dag að þingflokksformaður Vinstri grænna, Bjarkey Olsen Gunnarsdóttir, hafi kallað inn varamann fyrir Rósu Björk Brynjólfsdóttur þar sem Rósa væri erlendis. Hinsvegar hafi Rósa afturkallað varamanninn og fundist Bjarkey taka fram fyrir hendurnar á sér. Bjarkey segir þetta mistök af sinni […]

Launþegum fjölgar í byggingariðnaði

Á 12 mánaða tímabili, frá febrúar 2017 til janúar 2018, voru að jafnaði 17.644 launagreiðendur á Íslandi og hafði launagreiðendum fjölgað um 648 (3,8%) frá síðustu 12 mánuðum þar á undan. Á sama tímabili greiddu launagreiðendur að meðaltali um 189.200 einstaklingum laun sem er aukning um 8.400 (4,7%) samanborið við 12 mánaða tímabil ári fyrr. […]

Framsýn krefst launahækkana

Framsýn, stéttarfélag hefur ritað stjórn Landsvirkjunar bréf með áherslu á hækkun launa til starfsmanna á gólfinu.  Laun forstjóra Landsvirkjunar hækkuðu um 45% á síðasta ári og hjá framkvæmdarstjórum og aðstoðarforstjóra um 24 prósent. „Það er von Framsýnar, stéttarfélags að sá velvilji stjórnar Landsvirkjunar til að hækka eigin laun og laun lykilstjórnenda fyrirtækisins verði til þess […]

Vilja auka öryggi barna og bæta ráðningarferli

Úttekt Innri endurskoðunar Reykjavíkurborgar á verkferlum og reglum er varða tilkynningar og ábendingar sem berast til Barnaverndar Reykjavíkur var lögð fram á fundum borgarráðs og velferðarráðs í dag. Sviðsstjóri velferðarsviðs Reykjavíkurborgar, Regína Ásvaldsdóttir, óskaði eftir úttektinni í framhaldi af máli stuðningsfulltrúa á skammtímaheimili við Hraunberg sem grunaður er um kynferðisbrot gegn börnum. Í niðurstöðum skýrslunnar […]

Frjáls fjölmiðlun ehf. - Kringlunni 4-12, 103 Reykjavík - eyjan (hjá) eyjan.is